จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าการทำงานในที่อับอากาศสามารถใช้หลอดไฟ 220 VAC แบบกันระเบิดได้ไหมครับ  (อ่าน 2516 ครั้ง)

Natthanont

• Administrator
  • Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 6221
อยากทราบว่าการทำงานในที่อับอากาศสามารถใช้หลอดไฟ 220 VAC แบบกันระเบิดได้ไหมครับ  ผมเข้าไปติดหลอดไฟใน Reactor เป็นแบบ220 VAC แบบกันระเบิด เพื่อให้ความสว่างในการเปลี่ยน Catalyst  แต่ เจ้าของพื้นที่บอกว่าในที่อับอากาศ ให้เปลี่ยนใช้หลอดไฟ 24 VDC

Best Regards
Waratorn Ajalanant
Instrument Engineer
Maintenance Department
Eternal Resin Co.,Ltd02 7083800 Ext 5090863604419

::)

ช่วยตอบหน่อยครับ  ถามมาทางเมล์
ณัฐธนนท์ เศรษฐ์กุลพาณิช  โทร.099-7978993
* จป.วิชาชีพ 
* Admin ผู้ดูแลเว็บ : Jorpor.Com

wichan

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 141
  • น้ำตาให้ได้แค่ความเห็นใจ
ตามที่เคยอบรมมาหลอดยาวแบบกันการระเบิดก็ได้ครับแต่สายไฟที่ลากเข้าไปต้องทนต่อความร้อน ทนต่อการกัดกร่อน แต่โดยหลักการและวในที่อับอากาศเขาจะไม่นิยมใช้ไฟฟ้า 220 V ครับ ส่วนมากเข้าจะใช้หลอด 12 V  ใช้ไฟแบบแบตเตอรี่มากกว่าปลอดภัยกว่าครับ
*อุปสรรคล้วนเป็นยาขม ไม่มีใครอยากลิ้มลอง แต่ขึ้นชื่อว่ายาขม ส่วนใหญ่มักเป็นยาดีเสมอ*
**เดินคนเดียวอาจไม่รู้สึกดีอะไร แต่อย่างน้อยก็มีที่แกว่งแขนมากขึ้น**

Safety wat

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 101
จากการอบรมหลักสูตรความปลอดภัยในการทำงานที่อับอากาศสำหรับผู้อนุญาต ผู้ควบคุมงาน ผู้ช่วยเหลือ และผู้ปฏิบัติงาน (28ชั่วโมงจาก NPC S&E)และจากประสบการณ์ในการทำงานที่อับอากาศมาหลายปีปกติจะใช้หลอดไฟประเภท Explosion Proof 24 V(DC)(กันระเบิดหลอดกลม24 โวลต์ครับ) ส่วนหลอด220 V ปกติเขาจะไม่ค่อยใช้กันเพราะในที่อับอากาศอากาศก็ร้อนอยู่แล้วยิ่งเรานำหลอดไฟที่มีความร้อนมากเข้าไปเพิ่มโอกาสที่จะเกิดการระเบิดยิ่งสูงมากขึ้น ข้อห้ามอีกอย่างคือห้ามนำหลอดสปอรต์ไลต์ บุหรี่ ไฟแช็คเข้าไปในที่อับอากาศโดยเด็ดขาด ส่วนถังดับเพลิงต้องเป็นผงเคมีแห้งเท่านั้นครับห้ามนำ CO2เข้าไปใช้โดยเด็ดขาด

ssr

• Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 348
เพิ่งเคยรู้เหมือนกันครับ...ขอบคุณครับ... :wanwan017:
ความปลอดภัย เริ่มต้นจากการคิด แล้วลงมือทำ

WE LOVE JORPOR.COM