จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณสมบัติการเข้าอบรมเป็น จป.เทคนิคขั้นสูง  (อ่าน 6268 ครั้ง)

chairach

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 43
พอดีนั่งอ่านทบทวน กฎกระทรวงกำหนดมาตรฐานในการบริหารและการจัดการด้านความปลอดภัยอาชีวอนามัย และสภาพแวดล้อมในการทำงานพ.ศ. ๒๕๔๙ อยู่น่ะครับ แล้วพอดีอ่านลงมาเจอในมาตราที่ ข้อ ๑๔ ที่ว่า
เจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงานระดับเทคนิคขั้นสูงต้องมีคุณสมบัติเฉพาะ
อย่างใดอย่างหนึ่ง ดังต่อไปนี้
(๑) สำเร็จการศึกษาไม่ต่ำกว่าระดับปริญญาตรีสาขาอาชีวอนามัย หรือเทียบเท่า
(๒) สำเร็จการศึกษาไม่ต่ำกว่าระดับประกาศนียบัตรวิชาชีพเทคนิคประกาศนียบัตรวิชาชีพชั้นสูง ประกาศนียบัตรการศึกษาชั้นสูง อนุปริญญา หรือเทียบเท่า และผ่านการอบรมและทดสอบตามหลักเกณฑ์และวิธีการที่อธิบดีประกาศกำหนด
(๓) สำเร็จการศึกษาไม่ต่ำกว่ามัธยมศึกษาปีที่ ๖ หรือระดับประกาศนียบัตรวิชาชีพ หรือเทียบเท่าและได้ทำงานเป็นเจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงานระดับเทคนิคหรือระดับพื้นฐานมาแล้วไม่น้อยกว่าห้าปี และผ่านการอบรมและทดสอบตามหลักเกณฑ์และวิธีการที่อธิบดีประกาศกำหนด

ปัจจุบันผมผ่านการอบรม จป.เทคนิคมาแล้ว แต่ขอบอกตามตรงนะครับว่า บริษัทที่ผมทำงานอยู่นั้น ทางผู้บริหารสนใจในเรื่องความปลอดภัยน้อยมาก ผู้บริหารเป็นพวกหัวเก่าน่ะครับ ผมจบการศึกษาในระดับ ปวส.สาขาทรัพยากรณ์มนุษย์ อย่างนี้ผมสามารถเข้าอบรม จป.เทคนิคขั้นสูงตามข้อ ๒ เลยได้หรือเปล่าครับ หรือต้องรอให้อายุงาน จป.ครบ ๕ ปีก่อน ตามข้อ ๓ ครับ รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

JorPorTor

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 1973
จบ ปวส. ก็อ้างอิงคุณสมบัติตามข้อ (2) ส่วนแรก ลุยต่อส่วนหลังให้ได้มาซึ่งคุณสมบัติครบถ้วนได้เลยครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
B.Sc. - Industrial Hygiene & Safety, [PH-IHS#02 BUU]
M.S - Environmental Management (Honors), [NIDA-EMs#5]

chairach

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 43
ขอบคุณมากๆครับ ^____^

suphasit

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
Re: คุณสมบัติการเข้าอบรมเป็น จป.เทคนิคขั้นสูง
« Reply #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 09:36:04 PM »
ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่อยากทราบข้อมูล คุณสมบัติการเข้าอบรมเป็น จป.เทคนิคขั้นสูง ครับ ผมจบ ปวส ช่างก่องสร้าง จบตั้งแต่ปี 2549 ทำงานควบคลุมงานก่อสร้างมาตลอด พอปี 2554 สอบได้ ใบ กว.พิเศษ(โยธา) ปี 2555 ได้อบรม จป หัวหน้างาน และ ปี 2556 เดือน21-23 กุมภาพันธ์ นี้ ผมสมัคร อบรม จป.เทคนิค ผมขอสอบถามว่า ถ้าผมรออบรม จปเทคนิคขั้นสูง โดยที่ไม่ต้องอบรม  จป.เทคนิค ได้เลยมั้ยครับ ขอขอบพระคุณไว้ล่วงหน้านะครับ
ศุภสิทธิ์
suphasit9@gmail.com

Natthaphon

• Super Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 1644
Re: คุณสมบัติการเข้าอบรมเป็น จป.เทคนิคขั้นสูง
« Reply #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 08:33:42 AM »
ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่อยากทราบข้อมูล คุณสมบัติการเข้าอบรมเป็น จป.เทคนิคขั้นสูง ครับ ผมจบ ปวส ช่างก่องสร้าง จบตั้งแต่ปี 2549 ทำงานควบคลุมงานก่อสร้างมาตลอด พอปี 2554 สอบได้ ใบ กว.พิเศษ(โยธา) ปี 2555 ได้อบรม จป หัวหน้างาน และ ปี 2556 เดือน21-23 กุมภาพันธ์ นี้ ผมสมัคร อบรม จป.เทคนิค ผมขอสอบถามว่า ถ้าผมรออบรม จปเทคนิคขั้นสูง โดยที่ไม่ต้องอบรม  จป.เทคนิค ได้เลยมั้ยครับ ขอขอบพระคุณไว้ล่วงหน้านะครับ
ศุภสิทธิ์
suphasit9@gmail.com

ตอบคำถามคุณศุภสิทธิ์ คุณศุภสิทธิ์มีคุณสมบัติ ตามกฎกระทรวง กำหนดมาตรฐานในการบริหารและการจัดการด้านความปลอดภัย อาชีวอนามัย และสภาพแวดล้อมในการทำงาน พ.ศ. ๒๕๔๙ ข้อ 14 (2) ก็คือวุฒิการศึกษาถึงเกณฑ์ที่กฎหมายกำหนด แต่ต้องได้รับการอบรมหลักสูตรเจ้าหน้าที่ความปลอดภัยระดับเทคนิคขั้นสูงจำนวน 180 ชม. และสอบผ่าน ก็สามารถเป็น จป.เทคนิคขั้นสูงได้ครับ
นาย ณัฐพล วิธินันทกิตต์
Mobile: 089-8985012
E-mail: natthaphon_wit@hotmail.com / nrksafetycenter@hotmail.com
ปริญญาโท  บริหารธุรกิจมหาบัณฑิต มหาวิทยาลัยรามคำแหง
ปริญญาตรี  วิศวกรรมศาสตร์บัณฑิต วิศวกรรมอุตสาหการ มหาวิทยาลัยขอนแก่น (ทะเบียน ภอ.19473)
จป.ระดับวิชาชีพ รุ่น27 NPC / Upgrade 42 ชม. รุ่น39 สมาคมส่งเสริมความปลอดภัยในการทำงาน
ผู้ตรวจสอบอาคาร รุ่น28  มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ (ทะเบียน บ.2533/2556)
ผู้ตรวจสอบและรับรองพลังงาน ระดับชำนาญการ รุ่น4 กรมพัฒนาพลังงานทดแทนและอนุรักษ์พลังงาน
ตำแหน่งงานปัจจุบัน : ที่ปรึกษาด้านความปลอดภัย สิ่งแวดล้อมและพลังงาน
                           : ผู้ตรวจสอบอาคาร
                           : วิทยากรด้านความปลอดภัย สิ่งแวดล้อมและพลังงาน
                                 (วิทยากรบรรยาย : จป.หัวหน้างาน,บริหาร,เทคนิค,คปอ.,หัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัย)

- บริการตรวจสอบและรับรองอาคาร ตามพระราชบัญญัติควบคุมอาคาร

- บริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัย เช่น อบรมหลักสูตร ผู้บังคับปั้นจั่น ผู้ควบคุม ผู้ยีดเกาะวัสดุและผู้ให้สัญญาณแก่ผู้บังคับปั้นจั่น , หลักสูตรอบรมพนักงานใหม่, หลักสูตรการขับขี่รถโฟล์คลิฟท์,การชี้บ่งและประเมินความเสี่ยง, การวิเคราะห์งานเพื่อความปลอดภัย(JSA)  ,จิตสำนึกด้านความปลอดภัย, ความปลอดภัยในการทำงานเกี่ยวกับเครื่องจักร / ไฟฟ้า / สารเคมีอันตราย / การยกและเคลื่อนย้าย ฯลฯ

- บริการตรวจสอบและทดสอบปั้นจั่น , หม้อน้ำ , ลิฟท์ขนส่ง/ลิฟต์โดยสาร โดยสามัญวิศวกรเครื่องกล

**บริการทุกที่ทั่วประเทศไทย**

ช่วยกด Like ให้ด้วยครับ
https://www.facebook.com/nrksafetycenter

คลิก http://www.safetyproductservice.com/5893/Building-Inspection.html

WE LOVE JORPOR.COM