จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับข้อบังคับความปลอดภัย ในหมวด 6 ครับ  (อ่าน 554 ครั้ง)

chairach

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 35
ในหัวข้อการเคลื่อนย้ายวัสดุด้วยกำลังคนน่ะครับ
ข้อ 50 ห้ามพนักงานชาย ยกของหนักเกิน 50 กิโลกรัม ในแนวราบ และห้ามพนักงานหญิงยกของหนักเกิน 25 กิโลกรัมในแนวราบ และตามตารางที่ 1
ข้อ 51 ห้ามหัวหน้างานสั่ง ผู้ใต้บังคับบัญชาที่เป็นพนักงานชาย ยกของหนักเกิน 50 กิโลกรัม ในแนวราบ และห้ามพนักงานหญิงยกของหนักเกิน 25 กิโลกรัมในแนวราบ
ข้อ 52 ในการยกของ ต้องเป็นไปตามคู่มือความปลอดภัย
ข้อ 53 ห้ามทำหรือสร้างสิ่งกีดขวาง ขวางทางยกของ ของพนักงาน
ข้อ 54 หากต้องการยกของเกินตารางที่ 1 ต้องใช้เครื่องกล เครน รถยก แทนการใช้แรกงานคน

สงสัยตรงคำว่า ตารางที่ 1 อ่ะครับ ว่าใช้เกณฑ์อะไรในการวัดครับ หรือจะเกี่ยวกับ พรบ.แรงงาน หรือเปล่าครับ

WE LOVE JORPOR.COM