จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: แผนซ้อมดับเพลิงต้องทำการกำหนดตัวผู้รับผิดชอบดับเพลิงอยู่หรือเปล่าค่ะ  (อ่าน 2369 ครั้ง)

ขวํญชัย กันทอง และ 10 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

kung_wkt

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
คือว่าคนที่เค้าเคยทำแผนซ้อมมาเค้าบอกว่าไม่ต้องกำหนดตัวผู้รับผิดชอบแล้วแต่ลองดูตัวอย่างจากเพื่อนๆเค้าก็ยังกำหนดอยู่เลยงงตกลงต้องกำหนดมั้ยค่ะ

nima

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
ดูแผนฯที่เขียนว่า ระบุชื่อบุคคล หรือระบุตำแหน่ง  เมื่อเขียนแล้วก็ลองซ้อมดูนะครับว่า สามารถทำตามที่เขียนหน้าที่ต่างๆได้หรือไม่ คล้ายๆกับแผนเล่นฟุตบอลนั่นแหละ จะลำเลียงลูกฟุตบอลยังไงให้ยิงประตูได้

Mersy@SMC

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 77
แผนป้องกันและระงับอัคคีภัยต้องชัดเจนครับว่าใคร ตำแหน่งไหนทำหน้าที่อะไร  เช่นเดียวกับแผนการซ้อมดับเพลิงและอพยพหนไีฟก็ต้องกำหนดบุคลากรตามแผนป้องกันและระงับอัคคีภัย ในการซ้อมทุกครั้ง  การซ้อมด้วยเหตุการณ์จากสถานการณ์จำลอง แต่ต้องทำให้เหมือนจริงทุกตำแหน่ง เพื่อให้จดจำหน้าทีของแต่ละบุคคล และเกิดความชำนาญในการปฏิบัติตามแผน โดยเฉพาะทีมดับเพลิง และทีมอพยพที่ต้องปฏิบัติการแข่งกับเวลา ต้องทบทวนให้เกิดความชำนาญ จะได้ไม่มั่วเวลาเกิดเหตุขึ้นมา

เวลาฝึกซ้อมจริงก็ให้ชี้แจงกํบวิทยากรว่าเรามีแผนอย่างไร ขั้นตอนอย่างไร ใครเป้นหัวหน้าทีมไหน วิทยากรหรือครูฝึกจะได้แนะนำและดำเินินการได้ถูก เพราะถ้าปล่อยให้วิทยากรดำเนินการเองก็จะใชแผนสากลทั่วไปอาจจะเกิดความสับสน เพราะท่านไม่ทราบตัวบุคคล

อีกอย่างคือ ถ้าซ้อมได้ตามแผนซ้อมของเรา วิทยากรจะได้ร่วมประเมินผลการฝึกซ้อมและให้คำแนะนำได้ว่าแผนของเรามีประสิทธิภาพหรือไม่ แค่ไหน
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

kokraew

• คะแนนน้ำใจ 14
ตาม คุณ mesy เลยครับ ตามนั้นเลย ก่อนอื่น ดูโครงสร้างหน้าที่และความรับผิดชอบก่อนว่า หากเกิดเพลิงไหม้ขึ้น ใคร ตำแหน่งไหน ทำอะไรบ้าง จากนั้น ก็ทำตาม flowchart เลยครับ แล้วให้เจ้าหน้าที่เป็นคนประเมินให้ครับ
ถ้าเราทำงานนั้นไม่สำเร็จ แสดงว่าเราพยายามไม่พอ

Safety bee

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 641
  • รับผิดชอบหน้าที่ให้ดีที่สุด
ที่บ.จัดทำ และส่งกรม.ไปประมานนี้ครับ

Safety bee

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 641
  • รับผิดชอบหน้าที่ให้ดีที่สุด
เอาแผน และ รายชื่อผู้ปฏิบัติ ให้ดูเป็นตัวอย่างครับ

apimon1973

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1

1500GB

• คะแนนน้ำใจ 71
การกำหนดหน้าที่รับผิดชอบเป็นสิ่งจำเป็นเมื่อเกิดเหตุขึ้นระบบการบัญชาการ การสั่งการ จะทำให้การทำงานเป็นไปด้วยความรวดเร็ว มีประสิทธิภาพ  รับอบรมดับเพลิงและซ้อมดอพยพหนีไฟ Fireman_bkk@hotmail.com

evobomax

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0

WE LOVE JORPOR.COM