จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับกระทู้การประกาศรับสมัครงาน จป.โรงงานต่างๆ  (อ่าน 7037 ครั้ง)

acarekung

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
ก่อนอื่น ผมคงต้องขออภัยไว้ล่วงหน้า หากคำพูดที่จะพูดออกไปทำให้หลายคนอ่านแล้วไม่พอใจ หาว่าผมมาป่วนกระทู้ เพราะผมเองก็เป็นบุคคลนึงที่เข้ามาดูประกาศรับสมัครงานของที่นี่บ่อยอยู่เหมือนกัน ไม่ทราบว่าทุกๆคนจะรู้สึกเหมือนผมมั้ยว่า เวลามีใครมาตั้งกระทู้ประกาศรับสมัครงาน ทำไมหลายๆกระทู้ แต่ไม่ได้เป็นหมดทุกกระทู้หรอกนะ ไม่ยอมบอกชื่อบริษัทที่รับสมัครกัน หรือ มีชื่อบริษัท แต่สวัสดิการ ไม่ยอมบอกเลย บอกแค่เบอร์โทรไปคุยหลังไมค์ได้ ทำแบบนี้จนกลายเป็นวัฒนธรรมไปแล้ว แรกๆผมเข้าใจนะว่าอาจจะเป็นคนอื่นฝากมาประกาศ เลยไม่รู้รายละเอียดอะไร แต่ถ้าหากคุณทราบสวัสดิการอยุ่แล้ว ขอเถอะครับจะมาประกาศทั้งที่ผมว่ามันไม่เสียเวลามากมายหรอกครับ หากว่าคุณจะใส่รายละเอียดของบริษัทเข้าไปด้วย เช่น สวัสดิการต่างๆ หรือบรรยากาศในการทำงาน เพราะผมสังเกตุเห็นว่าพวกคุณก็จะชอบเข้ามาตอบกระทู้ของตัวเองบ่อยๆ ถาม ตอบทีละคนสองคน ทำไมไม่ให้คนที่เขาเข้ามาดูตัดสินใจได้เลยเพียงแค่อ่านรายระเอียดของบริษัท ว่าเขาควรจะสมัครไปหรือไม่ บางทีจะทราบรายละเอียดทั้งหมดก็จนกว่าไปสัมภาษณ์ สุดท้ายก็เสียเวลาลางานไปสัมภาษณ์ฟรี ผมเองก็เคยโทรไปสอบถามตามเบอร์ที่ให้มา ผลคือ อ้าว สวัสดิการมีแค่นี้หรือ พี่พูดไม่ครบ หรือว่าผมต้องถามไม่ละเอียดกัน มันรู้สึกว่าเป็นการโกหกด้วยการที่ไม่ยอมบอกกัน คนอื่นที่เขามาหางานเขาก็ต้องการทำงานที่ทีสวัสดิการดีๆ บรรยากาศที่ดี ผมรู้สึกว่าเวปนี้เป็นเวปที่ใช้พูดคุยกันโดยเฉพาะ มันควรจะมีรายละเอีดยงานมากกว่าหรือเท่ากับเวปประกาศรับสมัครงานทั่วไปนะครับ ขออภัยอีกครั้งหากพูดตรงเกินไป

น้าปอ

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 42
  • เกิดมาเพื่อเป็นหงษ์
ผมเห็นด้วยนะที่พูดมา แต่บางครั้งคนที่ลงประกาศอาจจะไม่รู้รายละเอียด
ปลีกย่อยมากก็เป็นได้ ดีที่สุดต้องคุยเอาเอง เพราะสุดท้ายในการที่จะเดิน
ไปสมัครงานคุณต้องมีขอมูลของบริษัทนั้นๆอยู่ในมือ ส่วนเรื่องบรรยากาศการทำงาน
มันบอกกันยากนะทางเราบอกว่าดี แต่คุณอาจไปอยู่ในส่วนที่บรรยากาศไม่ดีก็เป็นได้
สุดท้ายทำงานแล้วสร้างบรรยากาศในการทำงานเอง ความสุขถึงจะยั่งยืน
Every day may not be good,
but there is something good in every day.
ทุก ๆ วันอาจจะไม่ใช่วันที่ดี แต่มันก็มีสิ่งดี ๆ บางสิ่งเกิดขึ้นในทุก ๆ วัน

Mr.sumran Leesom

• Newbie
  • *
Re: เห็นด้วยกับท่านกระทู้บนครับ
« Reply #2 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 05:00:46 PM »
เห็นด้วยกับท่านกะทู้ด้านบนครับ ผมก็เข้าดูบ่อยก็เหมือนกับท่านเล่ามานั้นแหละครับ

Natthanont

• Administrator
  • Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 6217
สวัสดีครับ

ในนามผู้ดูแลเว็บนี้ ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ ทุกท่านที่ช่วยแสดงความคิดเห็นกันเข้ามาครับ

สำหรับเรื่องนี้จริงๆ ทางผมเองก็เห็นเช่นเดียวกับทุกๆท่าน  โดยในเบื้องต้น ได้ดำเนินการไปแล้วบางส่วนดังนี้

1. จัดทำระบบเว็บประกาศ สมัครงาน ขึ้นมาโดยเฉพาะ คือ http://www.jorpor.com/job   เมื่อ 23 ก.ค. 2554

2. ถ้าระบบ ตามข้อ 1 มีประสิทธิภาพเพียงพอ ก็มีแนวคิดจะปิด ห้องสมัครงานนี้ ให้ใช้ตามข้อ 1 แทน    แต่ปัจจุบัน คิดว่า ในกระทู้ห้องนี้  จะสะดวกมากกว่า ทำให้หลายๆคน โพสต์กันมากกว่า 

สำหรับในเบื้องต้น ผมได้ดำเนินการกำหนด กติกาการโพสต์ไว้ที่ หน้าห้องดังนี้

กฏกติกา  ต้องระบุรายละเอียดดังนี้

1. ลักษณะงานที่ทำ
2. คุณสมบัติ ผู้สมัครที่ต้องการ      - วุฒิการศึกษา, อายุ, ประสบการณ์ทำงาน, ความสามารถพิเศษ  และอื่นๆตามที่ต้องการ
3. สวัสดิการของบริษัท
4. วิธีการสมัคร,บุคคลที่ติดต่อ, ที่อยู่บริษัทฯ 

และต่อไป  จะประกาศเป็นหัวข้อกระทู้  กฏการประกาศรับสมัครงาน ต่อไป  โดยผู้ฝ่าฝืน กฏ จะถูกตักเตือน เป็นรายบุคคล และลบกระทู้นั้นออกครับ

ท่านใดมีความคิดเห็นประการใด โปรดเสนอแนะ ต่อ จากผม ครับ

ขอบคุณครับ
ณัฐธนนท์ เศรษฐ์กุลพาณิช  โทร.099-7978993
* จป.วิชาชีพ 
* Admin ผู้ดูแลเว็บ : Jorpor.Com

ssr

• คะแนนน้ำใจ 348
ผมกับมองคนละมุมครับ...จริง ๆ ถ้าต้องการงานใหม่ ก็ควรจะลงแรงหาข้อมูลเพิ่มเติมเองบ้างครับ..ไม่งั้นจะกลายเป็นการส่งเสริมให้คนเปลี่ยนงานเพื่อ Up เงินเดือนนะครับ ผมว่า Web นี้วัตถุประสงค์หลักน่าจะต้องการให้ จป.ว. ทุกคนนำความรู้ที่แชร์ในนี้ ไปใช้ประโยชน์ในการทำงาน แก้ปัญหาให้พนักงานทำงานด้วยความปลอดภัย ...หากพูดอะไรแรงเกินไปก็ขออภัยยนะครับ... :wanwan019:
ความปลอดภัย เริ่มต้นจากการคิด แล้วลงมือทำ

noppadol_1411

• " จป.ระดับวิชาชีพ รุ่นที่ 51 สถาบันความปลอดภัยในการทำงาน พ.ศ. 2535 "
  • Global Moderator
  • คะแนนน้ำใจ 5471
  • บริหารงานความปลอดภัยใช้ พรบ.ความปลอดภัยนำพาประเทศ
   ssr.  พูดถูกใจพี่มาก ในฐานะผู้ตกแต่งกระทู้สมัครงานให้หลายท่านที่ขึ้นมาโพสต์แล้วไม่ค่อยชัดเจน
   เช่น เมื่อคืนก่อนก็ไปคัดลอกข้อความสมัครงานบริษัทฯเดียวกัน จากอีกเวปหนึ่งมาช่วย
เขียนให้บอร์ดเรา
   ใจก็ไม่ได้คิดอะไรมาก อยากให้พวกเราได้เจอกัน ระหว่างผู้รับสมัคร และ ผู้สมัคร แต่นั้นไม่ได้หมายความว่า ท่านทั้งหลายต้องมาคาดหวังกับการที่เขามาโพสต์ประกาศรับสมัครงาน การจะให้รายละเอียดมาก น้อย มันแล้วแต่จังหวะเวลา และ เจตนาของผู้เขียนกระทู้
   อยากได้งานต้องลงทุน ลงแรงบ้าง เวปไซค์เราไม่ใช่ เซเว่นอีเลเว่นท์ อยากได้อะไรต้องได้ดังใจ
   ค่าโฆษณาก็ไม่ได้เก็บ และ ไม่คิดว่าจะมาหากินกับการรับจ้างโฆษณาสมัครงาน
   น้องอาจจะมาผิดเวปไซค์ด้วยซ้ำไป (ต้องไป job thai) ถ้าคิดจะหางานทางเวปไซค์เรา จะลำบากหน่อยนะ ถ้าคิดว่ามาแล้วจะได้
   พี่ก็เป็นคนหนึ่งที่หลายคน โทรมาติดต่อสอบถามอยากจะให้ช่วยลงโฆษณา บางที่เราต้องแนะนำเขาให้ข้อมูลเราบ้าง พยายามจะช่วยแล้ว
   ที่สำคัญมันจะมีแก๊งค์ล่อลวงให้พวกเราโทรไปสมัครงาน โดยเฉพาะ จป.ระดับวิชาชีพ สาวๆ ให้ระวังตัวให้มาก
   พวกนี้ขึ้นมาโพสต์ จะประมาณนีี้แหละครับ ไม่กล้าให้ข้อมูลเรามาก ไม่บอกบริษัทฯ เราดูแล้วก็อย่าไปสนใจมัน
   โอนะครับ
รับบรรยายความปลอดภัยในการทำงานเกี่ยวกับไฟฟ้า ตาม พรบ.ความปลอดภัยฯ พ.ศ. 2554 และ รับจ้างตรวจ ทดสอบส่วนประกอบ อุปกรณ์สำหรับปั้นจั่นเหนือศีรษะฯ ตามแบบ ปจ.1 และ โมบายเครน แบบ ปจ.2
 โดย นพดล  นภาวรรณ  เจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงานระดับวิชาชีพ และ บริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัยหลักสูตรต่างๆ เช่น
อบรมหลักสูตร จป.ระดับหัวหน้างาน  จป.ระดับบริหาร และ
คณะกรรมการความปลอดภัยฯ (คปอ.)  ผู้บังคับปั้นจั่น ผู้ควบคุม ผู้ยึดเกาะวัสดุและผู้ให้สัญญาณแก่ผู้บังคับปั้นจั่น , หลักสูตรอบรมพนักงานใหม่, หลักสูตรการขับขี่รถโฟล์คลิฟท์ , จิตสำนึกความปลอดภัยในการใช้ยานพาหนะ  การอำนวยการจราจร โครงการอนุรักษ์การได้ยิน  อันตรายจากสารเคมีอันตรายตามกฎกระทรวงฉบับใหม่ ความปลอดภัยในงานซ่อมบำรุง  อันตรายจากการทำงานบนที่สูง บริการทั่วประเทศ
http://www.trainersociety.com/index.php?topic=181.0
สนใจติดต่อได้ที่นี้
 มือถือ  0847324932  และ  0891889510
 ID Line  noppadol_1411
 noppadol_1411@hotmail.co.th
 noppadol1411@gmail.com
 https://www.facebook.com/noppadol.napawan
 https://www.facebook.com/บริษัท-เอ็นพี-ซัพพลาย-แอนด์-เอ็นจิเนียริ่ง-จำกัด-834219853407613/
 https://www.npsafetytrainingcenter.com/

acarekung

• Newbie
  • *
"ถ้าคิดจะหางานทางเวปไซค์เรา จะลำบากหน่อยนะ ถ้าคิดว่ามาแล้วจะได้"

เข้าใจแล้วครับ เวปนี้เป็นเวปที่ดีนะครับ มีอยู่หลายห้อง ห้องพูดคุย พบป่ะก็มี แต่นึกว่าห้องนี้มีไว้สำหรับคนที่อยากหางานซะอีกนะครับนี่  ผมไม่ได้มีอะไรมากเลยครับ แค่คิดว่าคงมีหลายๆคนที่เข้ามาที่ห้องนี้ด้วยความรู้สึกเดียวกันกับผมแค่เขาไม่อยากพูดแค่นั้นเอง เพราะคนที่พูดก็จะถูกมองว่า ขี้เกียจอยากได้งานแต่ไม่ยอมลงทุนลงแรง เช่นตัวผม ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ ติเตียน ว่ากล่าวได้ครับ ไม่มีใครถูกใครผิด ขึ้นอยู่กับเราจะแปลความหมายยังไงเท่านั้นเองครับ

Prawit

• บุคคลทั่วไป
บนโลกใบนี้ไม่มีอะไร 100% หากขาดไป 40% อยากจะเติมเต็มก็ไปหามาก็เท่านั้น

Jorpor_Tum

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 298
  • ซักวันเราจะเป็นวิชาชีพ
 :wanwan017: แวะเข้ามาดูกระทู้นี้ครับเห็นคนมุ่งกันแยะ โดยส่วนตัวความคิดก็ไม่ต่างจากทุกๆท่านในกระทู้นี้หรอกครับแต่ชอบความเห็นของคุณ ssr น่ะ (ก็แค่ความคิดเห็นน่ะครับ)  :wanwan017:
ถ้าไม่มีคนที่คอยปิดทองที่ด้านหลัง แล้วพระประธานท่านจะงามเต็มองค์ได้อย่างไร

จป.พเนจร

• คะแนนน้ำใจ 1228
  • คุณค่ามันจะเกิด ก็ต่อเมื่อได้ลงมือทำจริงๆ
 :wanwan017: :wanwan017:
เห็นด้วยกับ อ.นพดล และท่าน ssr ครับ เพราะในความคิดของผม เวบ.จปดอทคอม เป็นเหมือน Know-how ของสังคม จป.ทั้งหลาย ที่สามารถนำประสบการณ์ในการทำงาน, Idea ต่างๆ หรือแนวทางการแก้ปัญหาในมิติของงานความปลอดภัย มาแชร์ให้เพื่อน จป.ได้ศึกษา หรือวิจารณ์ เสนอแนะตามหลักวิชาการอย่างสร้างสรรค์ ส่วนการโพสประกาศรับสมัครงานนั้นถือว่าเป็นสีสันของเวบ ไม่ได้เป็นวัตถุประสงค์หลักในการก่อตั้งเวบนี้ ดังนั้นหากเพื่อนๆ จป ท่านใดประสงค์จะเปลี่ยนงาน ผมว่าเข้าเวบหางานโดยตรงดีกว่าครับ ข้อมูลจะได้เป็นทางการกว่า ชัดเจนกว่า (นานๆ โพสทีเลยพิมพ์เยอะไปหน่อย ต้องขออภัยมานะที่นี้ครับบบบ)
ศิลปะไม่ได้สอนให้วาดรูปเป็นอย่างเดียว แต่ยังสอนให้รู้จักชีวิต

พี่หว๋อ จป.ว

• คะแนนน้ำใจ 4217
  • Safety@CCM
ผมกับมองคนละมุมครับ...จริง ๆ ถ้าต้องการงานใหม่ ก็ควรจะลงแรงหาข้อมูลเพิ่มเติมเองบ้างครับ..ไม่งั้นจะกลายเป็นการส่งเสริมให้คนเปลี่ยนงานเพื่อ Up เงินเดือนนะครับ ผมว่า Web นี้วัตถุประสงค์หลักน่าจะต้องการให้ จป.ว. ทุกคนนำความรู้ที่แชร์ในนี้ ไปใช้ประโยชน์ในการทำงาน แก้ปัญหาให้พนักงานทำงานด้วยความปลอดภัย ...หากพูดอะไรแรงเกินไปก็ขออภัยยนะครับ... :wanwan019:

มันก็จริงอย่างที่น้อง ssr ว่านั้นแหละค่ะ อันนี้เอาตัวเองเป็นมาตรฐานนะเวลาที่จะหางานใหม่จะลงทุนหาข้อมูลเองไม่ว่าในเน็ตหรื่อเพื่อนๆ จป.ที่เรารู้จัก 10 ปากว่าดีสู้ไปดูด้วยตาให้เห็นสภาพโรงงานตอนไปสัมภาษณ์งานดีกว่า จะได้เห็นกันจะๆไปเลยว่าเป็นงัย อยากได้งานใหม่ลงทุนลางานสักวันคงไม่เป็นรัย เจ้านายคงไม่กล้าไล่ออก ทุกๆคนก็อยากได้งานดีๆ สวัสดิการดีๆ กันทั้งนั้นแหละค่ะ ถ้าคิดให้+++ หน่อยก็ มีโอกาสดีเน้อที่โรงงานเค้ายังเรียกเราไปสัมภาษณ์ ทั้งๆที่บางคนได้แค่สมัคร คิด+++ เข้าไว้น้อง acarekung อย่าพึ่งหงุดหงิดไป โอกาสดีๆงานดีๆ ยังมีอยู่เยอะค่ะ เพียงแต่บางสิ่งบางอย่างเราต้องไขว้คว้าเอาเองบ้างแค่นั้นเอง ^_^
  :wanwan013: พี่หว๋อ จป.ว (จป.ว รุ่น 26 NPC) & (Upgrade 42 ชม.รุ่น 46 ปิ่นทอง) :wanwan013:
@ รับงาน ที่ปรึกษาด้านด้านความปลอดภัยฯ และบริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัยฯ ทุกหลักสูตร
@ รับงาน ตรวจรับรองและทดสอบปั้นจั่น, หม้อน้ำ, ลิฟท์ขนส่ง/ลิฟต์โดยสาร โดยสามัญวิศวกรเครื่องกล
@ รับงาน บำบัดหรือแปรสภาพกรดเกลือเสื่อมสภาพ กรดไฮโดรคลอริก (HCl)
@ รับงาน ตรวจวิเคราะห์คุณภาพน้ำดี น้ำเสีย และกากอุตสาหกรรมในโรงงาน
::)ช่องทางการติดต่องาน :-* Mobile  :  📲088-6956398 📲 081-3695563 📲
ID Line : saowathan
Lineลิ้งค์ : http://line.me/ti/p/~saowathan
(พีสะดวกทางไลด์สงสัยแอดมาสอบถามและฝากข้อความไว้ได้เลยคะ บางทีพี่ติดงานอาจตอบช้าคะ )
Email : Saowathan.k@gmail.com
Email : saowathan_wor@Hotmail.com
http://www.facebook.com/saowathan.kranput
::) มีปัญหาสงสัย & สนใจงานฝึกอบรมติดต่อสอบถามได้ค่ะ ::)

Jorpor_Tum

มันก็จริงอย่างที่น้อง ssr ว่านั้นแหละค่ะ อันนี้เอาตัวเองเป็นมาตรฐานนะเวลาที่จะหางานใหม่จะลงทุนหาข้อมูลเองไม่ว่าในเน็ตหรื่อเพื่อนๆ จป.ที่เรารู้จัก 10 ปากว่าดีสู้ไปดูด้วยตาให้เห็นสภาพโรงงานตอนไปสัมภาษณ์งานดีกว่า จะได้เห็นกันจะๆไปเลยว่าเป็นงัย อยากได้งานใหม่ลงทุนลางานสักวันคงไม่เป็นรัย เจ้านายคงไม่กล้าไล่ออก ทุกๆคนก็อยากได้งานดีๆ สวัสดิการดีๆ กันทั้งนั้นแหละค่ะ ถ้าคิดให้+++ หน่อยก็ มีโอกาสดีเน้อที่โรงงานเค้ายังเรียกเราไปสัมภาษณ์ ทั้งๆที่บางคนได้แค่สมัคร คิด+++ เข้าไว้น้อง acarekung อย่าพึ่งหงุดหงิดไป โอกาสดีๆงานดีๆ ยังมีอยู่เยอะค่ะ เพียงแต่บางสิ่งบางอย่างเราต้องไขว้คว้าเอาเองบ้างแค่นั้นเอง ^_^

;D เจ้ใหญ่เราตามมาติดๆชอบความเห็นเจ้ครับ +1ให้เจ้ +1ให้ ssr ครับ
ถ้าไม่มีคนที่คอยปิดทองที่ด้านหลัง แล้วพระประธานท่านจะงามเต็มองค์ได้อย่างไร

;D เจ้ใหญ่เราตามมาติดๆชอบความเห็นเจ้ครับ +1ให้เจ้ +1ให้ ssr ครับ

ดังนี้แล้ว ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน | พูดเรื่อยเปื่อย เหนื่อยก็หยุด 555
  :wanwan013: พี่หว๋อ จป.ว (จป.ว รุ่น 26 NPC) & (Upgrade 42 ชม.รุ่น 46 ปิ่นทอง) :wanwan013:
@ รับงาน ที่ปรึกษาด้านด้านความปลอดภัยฯ และบริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัยฯ ทุกหลักสูตร
@ รับงาน ตรวจรับรองและทดสอบปั้นจั่น, หม้อน้ำ, ลิฟท์ขนส่ง/ลิฟต์โดยสาร โดยสามัญวิศวกรเครื่องกล
@ รับงาน บำบัดหรือแปรสภาพกรดเกลือเสื่อมสภาพ กรดไฮโดรคลอริก (HCl)
@ รับงาน ตรวจวิเคราะห์คุณภาพน้ำดี น้ำเสีย และกากอุตสาหกรรมในโรงงาน
::)ช่องทางการติดต่องาน :-* Mobile  :  📲088-6956398 📲 081-3695563 📲
Lineลิ้งค์ : http://line.me/ti/p/~saowathan
(พีสะดวกทางไลด์สงสัยแอดมาสอบถามและฝากข้อความไว้ได้เลยคะ บางทีพี่ติดงานอาจตอบช้าคะ )
Email : saowathan_wor@Hotmail.com
http://www.facebook.com/saowathan.kranput
::) มีปัญหาสงสัย & สนใจงานฝึกอบรมติดต่อสอบถามได้ค่ะ ::)

Mersy@SMC

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 74
มุมมองผมครับ บริษัทไหนลงรายละเอียดไว้บ้างถือว่าเป้นการสกรีนล่วงหน้าครับ ว่าใครที่คิดสนใจบริษัทจริงๆ เคยเจอบริษัทหลายที่ที่พยายามปกปิดข้อมูลเวลาโทรไปถามหรือโทรมาเรียก พอถามไปว่าโครงสร้างเงินเดือนหรือสวัสดิการอย่างไรบอกแค่ว่าลองเข้ามาคุยดูก่อน พอไปคุยก็พยายามกดราคา เหมือนคิดว่าเราอยากเปลี่ยนงานแล้วจะยอมลดราคา ไม่คิดทีจะรักษาคนทำตำแหน่งนี้เอาไว้ หรือไม่มีสวัสดิการอะไรให้เลยถือว่าเสียดายเวลาไป โอเคว่ามันคือการลงทุนในการหางาน แต่สำหรับผมเวลาเป็นสิ่งที่สำคัญครับ  และความจริงใจมันจะบอกเองว่าคุณต้องคนทำงานตำแหน่งนั้นๆจริงๆหรือไม่ ถ้ากลัวแค่ว่าจะไม่มีใครไปสมัคร จึงไม่ลงรายละเอียดเลย หรือไม่บอกอะไรเลยเวลาโทรไปถาม มันก็แสดงให้รู้แล้วว่าบริษัทนั้น มีประวัติยังไงในการรับสมัครพนักงาน

อันนี้แล้วแต่บริษัทนะครับ หลายที่ก็บอกให้ถึงไม่มีอะไรมากมายก็บอก อันนี้ถืออว่าดีครับผมถือว่าให้ความสำคัญกับผู้สมัครงาน ไม่ใช่เรียกไปเอาปริมาณแ้ล้วได้ไม่อีกเรื่อง
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

มุมมองผมครับ บริษัทไหนลงรายละเอียดไว้บ้างถือว่าเป้นการสกรีนล่วงหน้าครับ ว่าใครที่คิดสนใจบริษัทจริงๆ เคยเจอบริษัทหลายที่ที่พยายามปกปิดข้อมูลเวลาโทรไปถามหรือโทรมาเรียก พอถามไปว่าโครงสร้างเงินเดือนหรือสวัสดิการอย่างไรบอกแค่ว่าลองเข้ามาคุยดูก่อน พอไปคุยก็พยายามกดราคา เหมือนคิดว่าเราอยากเปลี่ยนงานแล้วจะยอมลดราคา ไม่คิดทีจะรักษาคนทำตำแหน่งนี้เอาไว้ หรือไม่มีสวัสดิการอะไรให้เลยถือว่าเสียดายเวลาไป โอเคว่ามันคือการลงทุนในการหางาน แต่สำหรับผมเวลาเป็นสิ่งที่สำคัญครับ  และความจริงใจมันจะบอกเองว่าคุณต้องคนทำงานตำแหน่งนั้นๆจริงๆหรือไม่ ถ้ากลัวแค่ว่าจะไม่มีใครไปสมัคร จึงไม่ลงรายละเอียดเลย หรือไม่บอกอะไรเลยเวลาโทรไปถาม มันก็แสดงให้รู้แล้วว่าบริษัทนั้น มีประวัติยังไงในการรับสมัครพนักงาน

อันนี้แล้วแต่บริษัทนะครับ หลายที่ก็บอกให้ถึงไม่มีอะไรมากมายก็บอก อันนี้ถืออว่าดีครับผมถือว่าให้ความสำคัญกับผู้สมัครงาน ไม่ใช่เรียกไปเอาปริมาณแ้ล้วได้ไม่อีกเรื่อง

มันเป็นเรื่องของการมองต่างมุมจริงๆๆค่ะ

จป.พเนจร

• คะแนนน้ำใจ 1228
  • คุณค่ามันจะเกิด ก็ต่อเมื่อได้ลงมือทำจริงๆ

ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจกันก่อนว่า เวบ จป.คอม เป็นแหล่งแชร์ความรู้ในงานความปลอดภัย ฉะนั้น Hightlights ของเวบนี้ไม่ได้อยู่ที่การประกาศรับสมัครงาน บริษัทที่มาโพสรับสมัครงานส่วนใหญ่ก็โพสกันสั้นๆ เหมือนเป็นการประชาสัมพันธ์คร่าวๆ (ลองเข้าไปตามเวบ shawpat,siamsafety จะโพสคล้ายๆ กัน) บริษัทบางบริษัทอาจจะประกาศในเวบสมัครงานไว้แล้ว ซึ่งถ้าเราสนใจบริษัทไหน เราก็ลองเข้าไป search ใน google ดู ส่วนมากก็น่าจะมีข้อมูลอยู่ แต่ถ้าไม่มีข้อมูลจริงๆ โทรไปแล้วก็ไม่ค่อยเคลียร์ ก็ต้องอยู่ที่ตัวเราแล้วหล่ะว่าจะตัดสินใจยังไง  "ไม่ลองก็ไม่รู้ ไม่รู้ก็ไม่ต้องลอง"
ศิลปะไม่ได้สอนให้วาดรูปเป็นอย่างเดียว แต่ยังสอนให้รู้จักชีวิต

Jorpor_Tum

:'(

ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจกันก่อนว่า เวบ จป.คอม เป็นแหล่งแชร์ความรู้ในงานความปลอดภัย ฉะนั้น Hightlights ของเวบนี้ไม่ได้อยู่ที่การประกาศรับสมัครงาน บริษัทที่มาโพสรับสมัครงานส่วนใหญ่ก็โพสกันสั้นๆ เหมือนเป็นการประชาสัมพันธ์คร่าวๆ (ลองเข้าไปตามเวบ shawpat,siamsafety จะโพสคล้ายๆ กัน) บริษัทบางบริษัทอาจจะประกาศในเวบสมัครงานไว้แล้ว ซึ่งถ้าเราสนใจบริษัทไหน เราก็ลองเข้าไป search ใน google ดู ส่วนมากก็น่าจะมีข้อมูลอยู่ แต่ถ้าไม่มีข้อมูลจริงๆ โทรไปแล้วก็ไม่ค่อยเคลียร์ ก็ต้องอยู่ที่ตัวเราแล้วหล่ะว่าจะตัดสินใจยังไง  "ไม่ลองก็ไม่รู้ ไม่รู้ก็ไม่ต้องลอง"

;D +1 ครับเห็นด้วยครับ

WE LOVE JORPOR.COM