จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: "...ตามหลักเกณฑ์และวิธีการที่อธิบดีประกาศกำหนด" ไม่ทราบว่า?  (อ่าน 2134 ครั้ง)

B.P.

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 140
ในเนื้อความของกฎหมาย จะมีระบุไว้ว่า "...ตามหลักเกณฑ์และวิธีการที่อธิบดีประกาศและกำหนด"  แล้วเค้ากำหนดไว้อย่างไร  เราจะหาดูได้จากตรงไหนค่ะ

Tomorrow is too late

Natthanont

• Administrator
  • Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 6221
ต้องรอกฏหมายลูก คลอดออกมา อีกทีครับ ในเรื่องนั้นๆ
 :P
ณัฐธนนท์ เศรษฐ์กุลพาณิช  โทร.099-7978993
* จป.วิชาชีพ 
* Admin ผู้ดูแลเว็บ : Jorpor.Com

B.P.

ขอบคุณค่ะ ถามต่อนะค่ะ ... แล้วเราจะทราบได้อย่างไรว่ามีกฎหมายลูกออกมาแล้วหรือยัง
ยกตัวอย่าง ...
กฎกระทรวงกำหนดมาตรฐานในการบริหารและการจัดการด้านความปลอดภัย อาชีวอนามัย และสภาพแวดล้อมในการทำงานเกี่ยวกับเครื่องจักร ปั้นจั่น และหม้อน้ำ พ.ศ.2552
ข้อ 9 ในกรณีที่ลูกจ้างทำงานเกี่ยวกับเครื่องปั๊มโลหะ เครื่องเชื่อมไฟฟ้า เครื่องเชื่อมก๊าซ รถยก หรือเครื่องจักรที่อาจก่อให้เกิดอันตรายได้โดยสภาพตามที่อธิบดีประกาศกำหนด นายจ้างต้องใช้ลูกจ้างที่มีความชำนาญในการใช้เครื่องจักรนั้น และผ่านการอบรมตามหลักเกณฑ์และวิธีการที่อธิบดีประกาศกำหนด

เราก็อยากปฏิบัติตามกฎหมาย แต่ก็ไม่ทราบอีกว่าเค้ากำหนดไว้อย่างไร ???  เฮ้อ ...

Natthanont

• Administrator
  • Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 6221
จะตอบยังงัยดีเนี่ย  ปัญหานี้ก็คงเหมือนกันหมดครับ  ผมก็เป็น
คือต้อง รอ และคอย Update กฏหมายที่จะประกาศออกมา

ยังงัยมีประกาศออกมา พวกเราจะ Update ขึ้นเว็บให้โดยเร็วเลยครับ

:P

ณัฐธนนท์ เศรษฐ์กุลพาณิช  โทร.099-7978993
* จป.วิชาชีพ 
* Admin ผู้ดูแลเว็บ : Jorpor.Com

man36

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 48
จะมาติดตามข่าวคราวความเคลื่อนไหวอีกนะคบผมขอบคุณมากครับ

B.P.

ขอบคุณมากค่ะ :)

saranan

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 443
  • งานทุกงานเกิดอุบัติเหตุได้เสมอ
แวะมาดูนะครับ
-                   มีความสุขในอาชีพนี้

เหนื่อยไม่กลัว กลัวแต่ผู้บริหารไม่ให้ความสำคัญ
   เมื่อตั้งใจทำอะไรให้พนักงานแล้วสำเร็จ ก็สุขใจแล้ว

E:mail sara_tee48@hotmail.com

sarananoamp@gmail.com
 E:mail Company = saranan.panawan@dbschenker.com

WE LOVE JORPOR.COM