จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้

ความปลอดภัย อาชีวอนามัย และสภาพแวดล้อมในการทำงาน > ท่านถาม พวกเราช่วยกันตอบ

ช่วยด้วย..ครับ เมื่อ จป.ต้องเป็นพิธีกรงานบวช.....

(1/5) > >>

SAFETY_BSCM_N:
รบกวน พี่ ๆ ที่พอมีประสบการแนะนำหน่อยครับ  .. การเป็นพิธีกร งานบวชฯ (ที่เขาเลี้ยงโต๊ะจีน กันตอนเย็น ๆ)  เขามีพิธีการ อะไรบ้างครับ...

Apiraq:
 ;D

อยากรู้เหมือนกัน

เดี๋ยวตาม mahaboran ให้ครับ น่าจะถนัดทางนี้.......

:wanwan019:   :wanwan019:    :wanwan019:

air_soda:
หลักๆเลยน่าจะมีกำหนดการของงานอยู่ในมือนะค่ะ

ตอนไปร่วมงานทีไร ไม่ค่อยได้สนใจพิธีกรหรอกค่ะ แต่ที่เห็นๆก็คือเค้าจะเรียกผู้หลักผู้ใหญ่เช่น ผู้ใหญ่บ้าน อบต. ฯลฯ กล่าวอนุโมทนาแก่นาก
จากนั้นก็จะเรียกนาก พ่อนาก แม่นาก ขึ้นเวทีเพื่อกล่าวขอบคุณและขอลาบวชอะไรประมาณนั้น หลังจากนั้นนากก็จะร้องเพลงให้ฟัง(ถ้านากร้องนะ) เสร็จพิธีการก็ปล่อยให้นักร้องร้องเพลง ส่วนพิธีกรก็มีหน้าที่ขึ้นไปเชิญแขกขึ้นร้องเพลงหากมีผู้ร้องขอ ประมาณนี้ค่ะ

แตถ้ามากกว่านี้ไม่ค่อยทราบค่ะ เพราะเวลาไปงานไม่ค่อยได้สนใจพิธีกร ดูแต่แดนเซอร์อย่างเดียวค่ะ หุหุ

sitt_cold:
ก็ไม่แน่ใจ เหมือนกัน หากเป็นพิธีกรหลัก
ก็จะมีกล่าวแนะนำว่างานที่จัดเลี้ยงนี้เป็นงานบวชของใคร
(กล่าวถึงเจ้าภาพ)
จากนั้นเมื่อแขกมามากมายก็จะกล่าวเชิญนาคมากล่าวคำขอขมา
สิ่งที่ได้ทำล่วงเกินหรือขออโหสิกรรมกับแขกที่มาร่วมงาน

จากนั้นก็จะกล่าวขอให้ผู้ใหญ่ในงานที่นาคนับถือมากล่าวอนุโมทนาให้กับนาค

สุดท้ายก็เชิญท่านเจ้าภาพขึ้นมากล่าวขอบคุณแขกที่มาร่วมงาน

พิธีการคร่าวๆ ก็น่าจะมีประมาณนี้
ส่วนนอกเหนือจากนั้นก็ร้อง เล่น เต้น รำตามประสา  คนกำลังมาววววววววววววว
แต่นาคห้ามมาวววววววววววววว  ก็แล้วกัน

SAFETY_BSCM_N:
ขอบคุณ คุณ Apiraq,Air_soda,sitt_cold ครับ...

ไปเจอ วีดีโอ นี้มา  ช่วยได้มากทีเดียว สำหรับ...เป็นประโยชน์สำหรับมือใหม่...ครับ..เย็นนี้ใครว่างเชิญนะครับ วัดกลางบางซื่อ เมือง นนทบุรี

พิธีทำขวัญนาคเปา ตอนที่ 4

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

WE LOVE JORPOR.COM