จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: help me. please  (อ่าน 1507 ครั้ง)

taejorpor

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 38
  • "อดีตก็ปล่อยวางไป อนาคตนั่นยังอยู่ที่เรา"
help me. please
« เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 10:16:00 AM »
ใครมีประสบการณ์ด้านโรงงานทำกระจกบ้างช่วยแนะนำด้ยวครับว่าจะต้องทำเรื่องอะไรบ้าง :wanwan011:

พี่หว๋อ จป.ว

• Moderator
  • Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 4222
  • Safety@CCM
Re: help me. please
« Reply #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 10:18:45 AM »
ใครมีประสบการณ์ด้านโรงงานทำกระจกบ้างช่วยแนะนำด้ยวครับว่าจะต้องทำเรื่องอะไรบ้าง :wanwan011:

เอามาเป็นเรื่องๆ ดีกว่าจ้า ถามแบบนี้ มันคลุมๆๆเครือๆๆ จ้า
  :wanwan013: พี่หว๋อ จป.ว (จป.ว รุ่น 26 NPC) & (Upgrade 42 ชม.รุ่น 46 ปิ่นทอง) :wanwan013:
@ รับงาน ที่ปรึกษาด้านด้านความปลอดภัยฯ และบริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัยฯ ทุกหลักสูตร
@ รับงาน ตรวจรับรองและทดสอบปั้นจั่น, หม้อน้ำ, ลิฟท์ขนส่ง/ลิฟต์โดยสาร โดยสามัญวิศวกรเครื่องกล
@ รับงาน บำบัดหรือแปรสภาพกรดเกลือเสื่อมสภาพ กรดไฮโดรคลอริก (HCl)
@ รับงาน ตรวจวิเคราะห์คุณภาพน้ำดี น้ำเสีย และกากอุตสาหกรรมในโรงงาน
::)ช่องทางการติดต่องาน :-* Mobile  :  📲088-6956398 📲 081-3695563 📲
ID Line : saowathan
Lineลิ้งค์ : http://line.me/ti/p/~saowathan
(พีสะดวกทางไลด์สงสัยแอดมาสอบถามและฝากข้อความไว้ได้เลยคะ บางทีพี่ติดงานอาจตอบช้าคะ )
Email : Saowathan.k@gmail.com
Email : saowathan_wor@Hotmail.com
http://www.facebook.com/saowathan.kranput
::) มีปัญหาสงสัย & สนใจงานฝึกอบรมติดต่อสอบถามได้ค่ะ ::)

air_soda

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 581
  • จป.ยานยนต์
« Reply #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 10:56:19 AM »
โหย..เล่นถามเป็นหว่านแหจับปลาเลย

งั้นแนะนำล่ะกัน ไม่ว่าจะโรงงานอะไร เริ่มต้นก็ต้องศึกษาสถานะเริ่มต้นก่อนค่ะ
ว่าโรงงานเรา ใครทำอะไร ที่ไหน อย่างไร... แล้วดึงกฎหมายที่เกี่ยวข้องมาทำ check list ว่าโรงงานมีและยังขาดอะไรบ้าง ก็ดำเนินการที่ยังขาดและทำสิ่งที่มีอยู่ให้ถูกต้องค่ะ
รายละเอียดอย่างอื่นค่อยว่ากันอีกทีนะค่ะ

sitt_cold

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 1084
  • ความสำเร็จ เราสร้างมันขึ้นมาได้ ด้วยตัวเราเอง
« Reply #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 11:10:00 AM »
แหมๆๆ ถามซะกว้างนะครับ

เอาเป็นว่าทุกโรงงานต้องปฎิบัติตามกฎหมายความปลอดภัยเช่นกัน
ตามที่คุณ ais_soda ว่าไป ต้องลองไปศึกษาพื้นฐานบริษัทของท่านก่อนว่า
ปัจจุบันมีอะไรบ้าง จึงจะรู้ว่าจะเริ่มต้นตรงไหนดี
หลักๆ ผมว่าเอากฎหมายเป็นแนวทาง
ส่วนระเบียบปฎิบัติงาน ท่านสามารถเขียนขึ้นได้เองอยู่แล้ว
ขึ้นอยู่กับความเสี่ยงหน้างาน
งานเกี่ยวกับกระจก ก็น่าจะมีความเสี่ยงของการบาดเจ็บค่อนข้างสูงอยู่แล้ว
ที่นี้เราก็มาประเมินว่าจะมีวิธีไหนป้องกันได้บ้าง
อันดับแรกๆควรมีรตั้งทีมงาน เพราะว่าเราคนเดียวดูแลไม่เพียงพอ
อีกทั้งเราต้องรบกวนขอมูลและความร่วมมือจากพวกเราเหล่านั้นมาใช้ในการประเมินสิ่งต่างๆด้วยครับ

มีไรก็ถามมาเรื่อยๆ ครับพี่ๆ ที่นี่เก่งๆกันทั้งนั้นแหละครับ :wanwan013:
ความเป็นไปได้กับความเป็นไปไม่ได้ ต่างกันแค่ลงมือทำ

Thanin

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 311
« Reply #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 11:14:41 AM »
เอาตัวอย่างทะเบียนกฎหมายที่เกี่ยวข้องไปดูก่อนละกัน ว่ามีอะไรบ้าง ตัวอย่างนี้เอามาจากในแว๊ปนี้ละครับ เลยส่งมาให้ดู จะได้ไม่ต้องเสียเวลาไปค้นครับ
รับงาน จป. เป็นจ๊อปๆ และ สามารถเป็นInternal Auditor ได้

WE LOVE JORPOR.COM