จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้

ผู้เขียน หัวข้อ: คลิปคำคม จากท่าน ว.วชิรเมธี  (อ่าน 3206 ครั้ง)

daddy

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 948
คลิปคำคม จากท่าน ว.วชิรเมธี
« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 07:47:29 PM »
ถ้าไม่ก้าวออกเดิน ก็จะไม่มีวันพบความสำเร็จ :wanwan020:

อย่าลืมสมัครสมาชิกก่อนนะครับ
จะได้โหลดไฟล์แนบได้ครับ
ไม่ยากหรอกครับ สมัครง่ายนิดเดียว
แม้หัวใจจะใหญ่เท่าโลก แต่ถ้าเป็นหัวใจที่เห็นแก่ตัว
ก็ย่อมไม่มีความหมายสำหรับใครอื่น.

safety_BEER

• คะแนนน้ำใจ 502
Re: คลิปคำคม จากท่าน ว.วชิรเมธี
« Reply #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 08:40:41 PM »
                       :-*มีอะไรดีดี...แบ่งปันเพื่อนสมาชิกเสมอ   ขอบคุณจริงๆ

daddy

Re: คลิปคำคม จากท่าน ว.วชิรเมธี
« Reply #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 08:56:45 PM »
ขอบคุณมากครับ คุณ BEER
ตอบกระทู้(รับ)มาเยอะแล้ว
ถึงเวลาต้องตั้งกระทู้(ให้)บ้างแล้วครับ
จะเมา เอ๊ยมาเป็นระยะๆครับ
แม้หัวใจจะใหญ่เท่าโลก แต่ถ้าเป็นหัวใจที่เห็นแก่ตัว
ก็ย่อมไม่มีความหมายสำหรับใครอื่น.

andaman

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 133
« Reply #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 01:15:08 PM »
ขอบคุณค่ะ แวะมาอ่านค่ะ ^_^
ถ้าคุณคิดจะเป็นใหญ่ คุณก็จะได้เป็นใหญ่
ถ้าคุณคิดอยากเป็นอะไร คุณก็จะได้เป็นสิ่งนั้น
เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย
เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส
เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย
ดังนี้แล้ว ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

daddy

« Reply #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 09:22:48 PM »
ขอบคุณมากครับคุณandaman ที่ร่วมตอบกระทู้ครับ
ชอบไม่ชอบอย่างไรติชมได้นะครับ
เพื่อเป็นการตอบแทนน้ำใจ(เลียนแบบคุณwebmaster)
ขอมอบคะแนนน้ำใจให้ครับ

singha

• คะแนนน้ำใจ 120
  • ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
« Reply #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 05:25:40 PM »
ขอบคุณมากครับ :'(
ชอบในสิ่งที่ตัวเองทำ อย่าทำในสิ่งที่ตัวเองชอบ

daddy

« Reply #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2010, 06:56:56 PM »
ขอบคุณมากครับ :'(
ขอบคุณเช่นกันครับ คุณ singha   สำหรับความคิดเห็นครับ :wanwan017:
ดีใจครับที่สิ่ง แบ่งปันเป็นประโยชน์กับพี่น้องร่วมวิชาชีพครับ
อย่างนี้มีกำลังใจที่จะหา มาเพิ่มเติมให้ครับ :wanwan020:
+1ให้ครับ(ต้องรออีกชั่วโมงนะครับจะเพิ่มให้อีกครับ)

toktak

• คะแนนน้ำใจ 533
  • อย่ายอมแพ้...โดยที่ยังไม่ได้ต่อสู้
    • MSN Messenger - t_takku@hotmail.com
« Reply #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 07:41:47 AM »
ขอบคุณคุณ daddy มากค่ะที่นำสาระดี ๆ มีประโยชน์มาฝาก
 :wanwan017: :wanwan017:
จงเรียนรู้ที่จะเปลี่ยนปัญหา...ให้เป็นปัญญา เปลี่ยนอุปสรรค...ให้เป็นอุปกรณ์

catdyeye

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 31
« Reply #8 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 01:05:55 PM »
ขอบคุณคุณ daddy มากค่ะ
 :wanwan017:

daddy

« Reply #9 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 07:49:31 PM »
ขอบคุณคุณ daddy มากค่ะ
 :wanwan017:
ขอบคุณเช่นกันครับ คุณ catdyeye  สำหรับความคิดเห็นครับ :wanwan017:
ดีใจครับที่สิ่ง แบ่งปันเป็นประโยชน์กับพี่น้องร่วมวิชาชีพครับ
อย่างนี้มีกำลังใจที่จะ หา มาเพิ่มเติมให้ครับ :wanwan020:
+1ให้ครับ

phas

• Super Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 360
  • จุดเริ่มต้นของความสัมพันธ์คือความเชื่อใจ
« Reply #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 09:48:59 AM »
ขอบคุณมากคะ อ่านแล้วรู้สึกดีนะคะ

Saowathan K.

• Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 3260
  • ...Safety@Cotco Group...
    • MSN Messenger - saowathan_wor@windowslive.com
    • AOL Instant Messenger - saowathan_wor
    • Yahoo Instant Messenger - saowathan_wor@yahoo.com
« Reply #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 09:43:40 AM »
 :wanwan017:ขอบคุณค่ะ :wanwan014:
Saowathan Kranput (จป.ว รุ่น 26 NPC) & (จป.ว 42 ชม. รุ่น 46 ปิ่นทอง)
http://www.facebook.com/saowathan.kranput

::) น้องๆ คนไหนสนใจที่จะติดต่ออบรมด้านความปลอดภัย และรับจัดทำเอกสารคู่มือด้านความปลอดภัย มีปัญหาสงสัย ติดต่อ พี่หวอ จป.ว ได้เลยค่ะตามเบอร์มือถือด้านล่างค่ะ

สังกัด    :  บริษัท ออนเนอร์ เทรนนิ่ง จำกัด
ตำแหน่ง  :  Training  Advisor
บริการ     :  รับฝึกอบรมด้านความปลอดภัย
เบอร์โทร  :  @^_^@ ติดต่อทางเมลก่อนนะค่ะ ช่วงรอเบอร์ใหม่ค่ะ
ไอดี line  :  Saowathan
Email     :  Saowathan.k@gmail.com
Email     :  honor.saowathan@gmail.com
เวปไซต์   :  http://www.honor.co.th/
หลักสูตรอบรม  :   http://www.honor.co.th/images/A15-Training_plan/TPS_2557-1.pdf

:wanwan044:

winai.d

• คะแนนน้ำใจ 931
  • มิตรภาพ คือการเริ่มต้น การให้ คือ มอบสิ่งดีให้กัน
« Reply #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2010, 12:15:32 PM »
อ่านแล้ว มีประโยชน์ จึงนำมาฝาก
คำคมจาก ขงเบ้ง
1. ถ้าคุณคิดจะเป็นใหญ่ คุณก็จะได้เป็นใหญ่ ถ้าคุณคิดอยากเป็นอะไรคุณก็จะได้เป็นสิ่งนั้น

2. เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาสเพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วยดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

3. นกทำรังให้ดูไม้ ข้าเลือกนายให้ดูน้ำใจ

4. ผู้ที่ยิ่งใหญ่ที่สุด คือ ผู้ที่ทำตนให้เล็กที่สุด

5. ผู้ที่เล็กที่สุดก็จะกลายเป็นผู้ที่ใหญ่ที่สุด

6. ผู้ที่มีเกียรติ คือ ผู้ที่ให้เกียรติผู้อื่น

7. ถ้าสติไม่มา ปัญญาก็ไม่มี

8. ไม้คดใช้ทำขอเหล็กงอใช้ทำเคียว แต่ คนคดเคี้ยวใช้ทำอะไรไม่ได้เลย

9. เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดียว เดินหมากรุกยังต้องคิดเดินหมากชีวิต จะไม่คิดได้อย่างไร

10. เมื่อใครสักคนหนึ่ง ทำผิด ท่านอย่าเพิ่งตำหนิหรือต่อว่าเขาเพราะถ้าท่านเป็นเขาและตกอยู่ในสภาพแวดล้อมเช่นเดียวกับเขาท่านอาจจะตัดสินใจทำเช่นเดียวกับเขาก็ได้

11. การบริหารคือการทำงานให้สำเร็จโดยอาศัยมือผู้อื่น

12. ผู้ปกครองระดับธรรมดา ใช้ความสารมารถของตนอย่างเต็มที่

13. ผู้ปกครองระดับกลาง ใช้กำลังของคนอื่นอย่างเต็มที่

14. ผู้ปกครองระดับสูง ใช้ปัญญาของคนอื่นอย่างเต็มที่

15. อ่านคนออก บอกคนได้ ใช้คนเป็น

16. เมื่อนักการฑูตพูดว่า "ใช่ หรือ อาจจะ" เขามีความหมายว่า "อาจจะ"

17. เมื่อนักการฑูตพูดว่า "อาจจะ" เขามีความหมายว่า "ไม่"

18. เมื่อนักการฑูตพูดว่า "ไม่" เขาไม่ใช่นักการฑูตเพราะนักการฑูตที่ดีจะไม่ปฏิเสธใคร)

19. เมื่อสุภาพสตรีพูดว่า "ไม่" หล่อนมีความหมายว่า "อาจจะ"

20. เมื่อสุภาพสตรีพูดว่า "อาจจะ" หล่อนมีความหมายว่า "ใช่ หรือ ได้"

21. เมื่อสุภาพสตรีพูดว่า "ใช่ หรือ ได้" หล่อนไม่ใช่สุภาพสตรี.

22. สุภาพสตรีจะไม่ตอบรับใครง่าย ๆ

23. คิดทำการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย

24. ตาสามารถมองเห็นสิ่งที่ไกลได้ แต่ไม่สามารถ มองเห็นคิ้วของตน

25. คนส่วนใหญ่ใส่ใจกับผลได้ระยะสั้นเท่านั้น แต่คนฉลาดอย่างแท้จริงจะมองไปยังอนาคต
" ความรู้มีไว้เผยแพร่ ให้กับผู้อื่น  เพื่อให้เกิดการแบ่งปันซึ่งกันและกัน และเป็นประโยชน์กับทุกคน
     ความรู้นั้นสำคัญ แต่สิ่งที่สำคัญยิ่งกว่า คือ การนำความรู้มาแลกเปลี่ยนกับผู้อื่น”

tukta26

• คะแนนน้ำใจ 53
« Reply #13 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 10:38:37 PM »
ขอบคุณมากคะ

ssr

• คะแนนน้ำใจ 273
« Reply #14 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 10:46:38 PM »
ขอบคุณครับ... :wanwan017:
ความปลอดภัย เริ่มต้นจากการคิด แล้วลงมือทำ

man36

• คะแนนน้ำใจ 48
« Reply #15 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 10:44:40 PM »
ขอบคุณคับผม

panisa

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
« Reply #16 เมื่อ: เมษายน 22, 2011, 04:43:40 PM »
ขอบคุณค่าาาา ^ ^

Thanathorn

• คะแนนน้ำใจ 16
« Reply #17 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 04:36:16 PM »
+1 ขอบคุณมากค่ะ

p15

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 26
« Reply #18 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 01:33:10 PM »
ขอบคุณครับ

Suphasinee s.

• คะแนนน้ำใจ 12
« Reply #19 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 03:25:03 PM »
ขอบคุณมากคะ

Thanathorn

• คะแนนน้ำใจ 16
« Reply #20 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 03:38:37 PM »
+1ขอบคุณมากค่ะ

WE LOVE JORPOR.COM