จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องอายุนำยาถังดับเพลิงครับ  (อ่าน 19166 ครั้ง)

Safety bee, Safety_PFD และ 14 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

karnt

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
รบกวนหน่อยครับ ไม่ทราบว่าน้ำยาในถังดับเพลิงเคมี มีอายุการใช้งานกี่ปี หรอครับ?
คือทางผมได้ตรวจสภาพและแรงดันตลอด แต่อยากจะรู้รอบการเติมสารเคมี จะได้จัดตารางถูกครับ

ขอบคุณมากครับ  :wanwan017:

Anon Shueysungnern

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 393
  • SAFETY ENGINEER
Re: สอบถามเรื่องอายุนำยาถังดับเพลิงครับ
« Reply #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 03:32:08 PM »
ประมาณ 4 ปีน่าจะทำการเปลี่ยนนะครับ
Satisfaction is the enemy of Kaizen
จุดแรกของการปรับปรุงก็คือ
“การยอมรับว่ามีปัญหา”
ถ้าไม่มีการยอมรับมีปัญหาก็ไม่มีความต้องการที่จะปรับปรุง

“ความพอใจเป็นศัตรูตัวสำคัญของไคเซ็น!!…”

พี่หว๋อ จป.ว

• Moderator
  • Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 4221
  • Safety@CCM
Re: สอบถามเรื่องอายุนำยาถังดับเพลิงครับ
« Reply #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 11:58:30 AM »
 :wanwan005:เอาเท่าที่เคยทำมานะ ถ้าเป็นถังที่ผลิตออกมาจากโรงงานใหม่ๆเลยร้านเค้าจะรับประกันให้เรา 5 ปี แต่หลังจาก 5 ปีแล้วเอาไปอัดน้ำยาใหม่ เค้าจะทำใบรับประกันให้ 3 ปีคะ ลองฟังจป.ท่านอื่นดูอีกทึค่ะ :wanwan017:
  :wanwan013: พี่หว๋อ จป.ว (จป.ว รุ่น 26 NPC) & (Upgrade 42 ชม.รุ่น 46 ปิ่นทอง) :wanwan013:
@ รับงาน ที่ปรึกษาด้านด้านความปลอดภัยฯ และบริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัยฯ ทุกหลักสูตร
@ รับงาน ตรวจรับรองและทดสอบปั้นจั่น, หม้อน้ำ, ลิฟท์ขนส่ง/ลิฟต์โดยสาร โดยสามัญวิศวกรเครื่องกล
@ รับงาน บำบัดหรือแปรสภาพกรดเกลือเสื่อมสภาพ กรดไฮโดรคลอริก (HCl)
@ รับงาน ตรวจวิเคราะห์คุณภาพน้ำดี น้ำเสีย และกากอุตสาหกรรมในโรงงาน
::)ช่องทางการติดต่องาน :-* Mobile  :  📲088-6956398 📲 081-3695563 📲
ID Line : saowathan
Lineลิ้งค์ : http://line.me/ti/p/~saowathan
(พีสะดวกทางไลด์สงสัยแอดมาสอบถามและฝากข้อความไว้ได้เลยคะ บางทีพี่ติดงานอาจตอบช้าคะ )
Email : Saowathan.k@gmail.com
Email : saowathan_wor@Hotmail.com
http://www.facebook.com/saowathan.kranput
::) มีปัญหาสงสัย & สนใจงานฝึกอบรมติดต่อสอบถามได้ค่ะ ::)

1500GB

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 71
« Reply #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 04:41:28 PM »
การจะให้ถังดับเพลิงมีประสิทธิภาพหรือว่าใช้การได้ยาวนั้นขึ้นอยู่กับว่าการบำรุงรักษาดีพอหรือไหม????เพราะทั่วๆๆไปข้างถังระบุว่า5-7ปี แต่เราไม่เคยบำรุงรักษาการใช้งานก็ลดน้อยลง ดังนั้นควรหมั่นตรวจสอบและการดูแลรักษาอุปกรณ์บ่อยๆๆครับ อย่างไรอยากรู้แหล่งการเติมสารเคมีทุกอย่างที่ราคาถูกราคาไม่แพงลองเมล์มาคุยกันครับ เดี๋ยวผมแนะนำให้รับรองว่าถูกกว่าทุกบริษัทที่มีเชลล์ขายแน่นอน  Fireman_5555@hotmail.com :wanwan016: :wanwan016:

in_pichet

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
« Reply #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 10:29:47 AM »
 ต้องแยกประเภทของถังก่อนครับ เคมีแห้ง 5 ปี Co2 ประมาณ 8-10 ปีครับส่วนนี้คือตัวถัง  และส่วนสารเคมีในถังก็ขึ้นอยูกับการบำรุงรักษาครับ เคมีอยู่ที่การกลับถัง CO2 ก็ชั่งน้ำหนักครับ

saranan

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 443
  • งานทุกงานเกิดอุบัติเหตุได้เสมอ
« Reply #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 09:16:29 AM »
เอาที่เคยทราบนะ ประมาณ 5 ปีเหมือนกัน
-                   มีความสุขในอาชีพนี้

เหนื่อยไม่กลัว กลัวแต่ผู้บริหารไม่ให้ความสำคัญ
   เมื่อตั้งใจทำอะไรให้พนักงานแล้วสำเร็จ ก็สุขใจแล้ว

E:mail sara_tee48@hotmail.com

sarananoamp@gmail.com
 E:mail Company = saranan.panawan@dbschenker.com

Thripraphans

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
« Reply #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 04:26:53 AM »
 ::) โดยปกติอายุของน้ำยาจะอยู่ได้ถัง 10 ปี แต่โดยทั่วไป 5 ปีจะมีการฉีดเพื่อเทสระบบต่างๆของถังดับเพลิงก็เลยทำให้ต้องเปลี่ยนเคมีในถังโดยปริยาย และ 10 ปีต้องทำ Hydro test ครับ
การศึกษาคือพลัง "Education is Power"

man36

• คะแนนน้ำใจ 48
« Reply #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 11:30:37 PM »
ขอบคุณคับผม

RakJing

• คะแนนน้ำใจ 237
« Reply #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2011, 11:48:45 PM »
สำหรับถังดับเพลิงทั่วไป มีอยู่สองส่วน คือตัวเคมี กับถังบรรจุ

เคมีแห้งมือายุ 5 ปี (สอดคล้องกับระยะประกัน และอายุซีลข้อต่อต่างๆ) แต่ต้องตรวจสอบแรงดันถังให้ได้ตามมาตรฐาน โดยดูที่เกจ์ให้เข็มอยู่ในโซนสีเขียว ถ้าตกมาอยู่ที่สีแดงก็ส่งให้บริษัทผู้จำหน่ายเติม ซึ่งจะอยู่ในระยะประกันอยู่แล้ว (โดยปกติประกันถังใหม่ 5 ปี ถ้าใช้งานแล้วหรือเกิน 5 ปี แล้วเติมใหม่ระยะประกันถังเติมจะเป็น 1 ปี)

สำหรับก๊าซไม่ว่าจะเป็น CO2 หรือ HALOTRON ถือได้ว่าไม่มีอายุการใช้งานคือสามารถใช้งานได้ตลอดไป แต่ในความเป็นจริงแล้วคือใช้งานได้ตามอายุถัง หรืออีกนัยหนึ่งคืออายุของซีลข้อต่อต่างๆ นั่นเอง (ประกันถังใหม่ 5 ปี และประกันถังเติม 1 ปีเหมือนกัน) ข้อสำคัญคือตัวถังต้องไม่รั่วซึม มีแรงดันเพียงพอ CO2 ต้องชั่งน้ำหนักดูเพราะไม่มีเกจ์วัด เนื่องจากอัดด้วยแรงดันสูง ส่วน HALOTRON ดูจากเกจ์ได้เหมือนเคมีแห้ง

สำหรับอายุตัวถัง ขึ้นอยู่กับคุณภาพ มาตรฐานการผลิต ครับ หากว่าผลิตดี เก็บดี ไม่มีสนิม ไม่ตากแดด ตากฝน ก็อยู่ได้นานมาก ได้ยินว่ามีเครื่องดับเพลิงผงเคมีแห้ง ตัวถังบรรจุอายุเกือบ 60 ปี แต่ยังใช้ได้มีสภาพสมบูรณ์ก็มีครับ ส่วนการดูแลรักษาตัวถังทุกๆ 5 ปี ควรทำการทดสอบความทนต่อแรงอัดด้วยน้ำ Hydrostatic test แบบมีใบรับรองการทดสอบ แล้วทำสี เปลี่ยนวาวล์ สายฉีด ผงเคมีใหม่ ซึ่งค่าใช้จ่ายน่าจะแพงกว่าซื้อใหม่นะครับ
อย่าไปนึกว่า 'คนอื่น' เหนือกว่าเรา เพราะทำให้เกิดปมด้อย
อย่าไปนึกว่า 'คนอื่น' ต่ำกว่าเรา เพราะทำให้เกิดทิฐิ
อย่าไปนึกว่า 'คนอื่น' เสมอเท่าเรา เพราะทำให้เกิดการแข่งขัน ชิงดีชิงเด่น
จงนึกเสมอว่า 'คนอื่นทุกคน' เป็นเพื่อนรวมทุกข์ เกิด แก่ เจ็บ ตาย ด้วยกันทั้งหมด

จป 53

• คะแนนน้ำใจ 29
  • มีน้ำใจให้กันครับ จป รุ่น 2 เขียวทอง 53
« Reply #9 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2019, 03:45:09 PM »
จากประสบการณ์การทำงานมานะครับ ประมาณ 15 ปีให้หลัง เมื่อก่อนโรงงานผมมีพนักงานไม่มากคือประมาณไม่ถึง 100 คน ไม่ต้องมี จปว การตรวจสอบถังดับเพลิง จป.ห ตรวจ เกจ์อย่างเดียว และทุก 6 เดือน ก็จะมีผู้ผลิตมาตรวจให้ เขาไม่เคยบอกว่า น้ำยาคุณหมดอายุนะต้องเปลี่ยน เขามาตรวจก็มาเขย่าถังให้ (Dry C.) เกจ์ตกก็ไปเติมให้ใหม่แค่นั้น ผมเลยงงว่า น้ำยาเติมสมัยก่อนกับปัจจุบันมันต่างกันหรือยังไง
ถึงมีการกำหนดอายุของน้ำยา
 :wanwan044:

WE LOVE JORPOR.COM