จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความแตกต่างระหว่าง เหล็กถลุง กับ เหล็กพรุน ครับ  (อ่าน 3010 ครั้ง)

Yai Numnuan

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 51
กระบวนการถลุงแร่เหล็ก มี 2 วิธี ได้แก่

1. การถลุงในสภาพของเหลว ได้ผลิตภัณฑ์ เรียกว่า เหล็กถลุง (Pig iron)
2. การถลุงในสภาพของแข็ง ได้ผลิตภัณฑ์ เรียกว่า เหล็กพรุน (Sponge Iron หรือ Direct Reduction Iron, DRI) หรือ HDRI (Hot Direct Reduced Iron) หรือ HBI (Hot Briquette Iron) ที่ใช้ในการผลิตเหล็กกล้า และเหล็กหล่อ ชนิดต่างๆ

แต่ผมยังมองภาพมันยังไม่ออกเลยครับว่า เหล็กถลุง กับ เหล็กพรุน มันเป็นอย่างไร ต่างกันอย่างไร :P

รบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ  :wanwan017:

JorPorTor

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 2117
ก็ที่เห็น กระบวนการผลิตไงครับที่แตกต่าง โดยที่มาของความแตกต่างก็คือเรื่องต้นทุนและปัญหาด้านทรัพยากร (ขาดแคลนวัตถุดิบ)

แต่เดิมการถลุงเหล็กจะใช้ระบบเตาพ่นลม(Blast Furnace) เพื่อผลิตเหล็กกล้า(Steel)ซึ่งมีขั้นตอนเป็นการถลุงจากแร่เหล็ก(Iron ore)ให้เป็นเหล็กดิบ(Pig Iron) แล้วทำการถลุง - หลอมต่อเพื่อลดออกซิเจน (Reduction) ให้เป็นเหล็กกล้า(Steel) ซึ่งระบบนี้เรียกว่า "Indirect Process" มีการลงทุนสูงใช้เนื้อที่มาก และนับวันวัตถุดิบที่นำมาป้อนเตาหรือโรงงานจะขาดแคลนมีการแข่งขันและแย่งวัตถุดิบทวีความรุนแรงขึ้น จึงมีการทดลองวิจัยหาทางแก้ปัญหาที่กำลังเกิดขึ้นในเรื่องของระบบการลงทุน ขนาดของพื้นที่ในการผลิต และปัญหาในอนาคตเรื่องขาดแคลนวัตถุดิบจนเกิดกรรมวิธีผลิตเหล็กด้วยวิธีที่เรียกว่า " Direct Reduction Process " คือกรรมวิธีผลิตเหล็กพรุนนั่นเอง
B.Sc. - Industrial Hygiene & Safety, [PH-IHS#02 BUU]
M.S - Environmental Management (Honors), [NIDA-EMs#5]

Yai Numnuan

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 51
ขอบคุณมากๆครับ :wanwan019:

ผมก็กำลังเรียนอยู่เลยไม่ค่อยรู้จักกรรมวิธีต่างๆ

พอดีต้องนำเสนองานเกี่ยวกับการวิเคราะห์อุตสาหกรรมเหล็ก ก็เลยมีข้อสงสัยครับ

ขอบคุณมากครับ ใครให้ความกระจ่าง  :wanwan017:

พี่หว๋อ จป.ว

• Moderator
  • Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 4222
  • Safety@CCM
:wanwan017:ขอบคุณค่ะสำหรับข้อมูล :wanwan014:
  :wanwan013: พี่หว๋อ จป.ว (จป.ว รุ่น 26 NPC) & (Upgrade 42 ชม.รุ่น 46 ปิ่นทอง) :wanwan013:
@ รับงาน ที่ปรึกษาด้านด้านความปลอดภัยฯ และบริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัยฯ ทุกหลักสูตร
@ รับงาน ตรวจรับรองและทดสอบปั้นจั่น, หม้อน้ำ, ลิฟท์ขนส่ง/ลิฟต์โดยสาร โดยสามัญวิศวกรเครื่องกล
@ รับงาน บำบัดหรือแปรสภาพกรดเกลือเสื่อมสภาพ กรดไฮโดรคลอริก (HCl)
@ รับงาน ตรวจวิเคราะห์คุณภาพน้ำดี น้ำเสีย และกากอุตสาหกรรมในโรงงาน
::)ช่องทางการติดต่องาน :-* Mobile  :  📲088-6956398 📲 081-3695563 📲
ID Line : saowathan
Lineลิ้งค์ : http://line.me/ti/p/~saowathan
(พีสะดวกทางไลด์สงสัยแอดมาสอบถามและฝากข้อความไว้ได้เลยคะ บางทีพี่ติดงานอาจตอบช้าคะ )
Email : Saowathan.k@gmail.com
Email : saowathan_wor@Hotmail.com
http://www.facebook.com/saowathan.kranput
::) มีปัญหาสงสัย & สนใจงานฝึกอบรมติดต่อสอบถามได้ค่ะ ::)

WE LOVE JORPOR.COM