จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้อนุญาตงานที่อับอากาศ  (อ่าน 1723 ครั้ง)

un29

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 119
ผู้อนุญาตงานที่อับอากาศ
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 09:06:38 PM »
มีน้องที่เป็นผู้อนุญาตงานที่อับอากาศมาปรึกษา อาทิตย์ที่ผ่านมาใบกวนของถังพังต้องลงไปซ่อม แต่ติดตรงที่ว่าน้องคนนี้อยู่ต่างจังหวัด ไม่สามารถมาตรวจสอบที่หน้างานได้น้องก้อเลยไม่ให้ทำงาน บอกกลับผู้รับเหมาไปว่าให้รอถึงวันจันทร์ เมื่อวานน้องมาเล่าให้ฟังว่า โดนหัวหน้าฝ่ายผลิตเรียกคุยเกี่ยวกับเรื่องที่ไม่อนุญาตให้ทำงาน น้องมันก้ออธิบายว่ามันอยู่ที่ต่างจังหวัดมาไม่ได้ อีกอย่างงานนี้มันอันตรายมากพลาดมาไม่อยากจะคิด ถ้าเป็นเพื่อนๆจะช่วยน้องคนนี้ยังงัยดีครับ

สิงห์สุราพ่าย

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 167
Re: ผู้อนุญาตงานที่อับอากาศ
« Reply #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 08:34:40 AM »
เข้าใจว่ากฎหมาย บังคับต้องมีลายเซนต์ผู้อนุญาต หากผู้ที่เซนต์ อนุญาต ดูหน้างานแล้วไม่เหมาะสมก็ สามารถ ไม่อนุญาต ให้ทำงานได้นะครับ(หากเห็นว่าไม่เหมาะสมแล้วปล่อยลงไป ตายมาเขาก็รับผิดชอบเต็มๆ) กรณีนี้เข้าใจว่าโรงงานต้องมีผู้อนุญาตเพียงคนเดียว และไม่สามารถ มาเปิด work ได้   ก็ไม่เป็นไรซึ่งนายจ้างควรเป็นคนแก้ปัญหาเอง จำนผู้อนุญาตเพียงพอหรือเปล่าว  จะไม่ให้น้องคนที่มีใบอนุญาต เจ็บป่วยเลยเหรอ หากน้องเขาเกิดล้มตายขึ้นมา งานที่โรงานจะไม่หยุดเหรอ ผมว่า นายจ้างควร ส่งพนักงานไป อบรมอีกซัก 2 คน เพื่อเป็นตัวแทนในกรณีที่อีกคน ติดภาระกิจอย่างนี้ ค่าใช้จ่ายในการอบรมก็ไมสูงมาก ไม่กี่พันบาทเอง คนที่เป็น นายจ้างน่าจะคิดได้นะเรื่องแค่นี้เอง การช่วยเหลือ เป็นผม อิง กฎหมายอย่างเดียวครับ

Apiraq

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 876
  • ตัวอย่างที่ดี มีค่ามากกว่าคำสอน
« Reply #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 09:01:05 AM »
ขอบคุณมากครับสำหรับแนวคิดของคุณ Sayree รวมทั้งเจ้าของกระทู้ เป็นอีกแนวหนึ่งให้ผมย้อนกลับมาดู  Work Permit ของผมเอง

:wanwan017:
ถ้าทุกคนรักเรา ต้องมีบางอย่างผิดปกติแน่ๆ

เพราะเราไม่สามารถทำให้ทุกคนพอใจได้

Paulo Coelho......

Apiraq

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 876
  • ตัวอย่างที่ดี มีค่ามากกว่าคำสอน
« Reply #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2010, 09:12:01 AM »
กฎกระทรวง กําหนดมาตรฐานในการบริหารและการจัดการ ด้านความปลอดภัย อาชีวอนามัย และสภาพแวดล้อมในการทํางานในที่อับอากาศพ.ศ. ๒๕๔๗

ข้อ ๑๘ ให้นายจ้างเป็นผู้มี หน้าที่รับผิดชอบในการอนุญาตให้ลูกจ้างทํางานในที่อับอากาศ ในการนี้ นายจ้างจะมอบหมายเป็นหนังสือให้ลูกจ้างซึ่งได้รับการฝึกอบรมความปลอดภัยในการทํางานในที่อับอากาศตามข้อ ๒๑ คนหนึ่งหรือหลายคนตามความจําเป็น เป็นผู้มีหน้าที่รับผิดชอบในการอนุญาตแทนก็ได้

คงต้องหาคนอบรมเพิ่มแล้ว

???
ถ้าทุกคนรักเรา ต้องมีบางอย่างผิดปกติแน่ๆ

เพราะเราไม่สามารถทำให้ทุกคนพอใจได้

Paulo Coelho......

WE LOVE JORPOR.COM