จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: รวบรวมคำถามที่ถามกันบ่อยๆ  (อ่าน 94273 ครั้ง)

Natthanont

• Administrator
  • Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 6179
รวบรวมคำถามที่ถามกันบ่อยๆ
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 03:07:32 PM »
กระทู้นี้จะเป็นการ รวบรวมคำถามที่ถามกันบ่อยๆ ไว้นะครับ ผมจะ Update ให้เรื่อยๆ  เพื่อเพื่อนๆ จะได้สะดวกในการคลิ้กเข้าไปอ่านครับ  และช่วยในการป้องกันการตั้งคำถามที่ซ้ำๆ กันครับ   หากกระทู้ไหนคำตอบ ยังไม่เพียงพอ เพื่อนๆช่วยๆกันตอบด้วยนะครับ
 :wanwan013: :wanwan020:

1.  คำถามเกี่ยว กับ จป.
   จบปริญญาตรีสาขาอื่น อยากเป็น จป.ต้องทำอย่างไร  :wanwan013:

1.1) เด็กมอหก อยากเป็น จป.
     1.2) ถามเรื่องอบรมจป.ค่ะ
     1.3) ขอถาม เกี่ยวกับวุติ สบ. กับงาน ราชการ
     1.4) ถามขำๆ คุณคาดหวังตำแหน่งอะไรในวงการความปลอดภัยและสิ่งแวดล้อม
     1.5) จป.ท่านใดมีหน้าที่ของ จป.วิชาชีพ ที่แปลเป็นภาษาอังกฤษ
     1.6) พนักงานทำงานประมาณ 10 คน ต้องมีเจ้าหน้าที่ จป หรือเปล่าคะ
     1.7) ขอถามเกี่ยวกับการขึ้นทะเบียน จป
     1.8) จป.วิชาชีพ ควบ 2 บริษัท ได้เปล่าครับ
     1.9) สอบถามครับ...จป.จำเป็นต้องดุหรือเปล่า
     1.10) เรื่อง เลขทะเบียน จป.ว
     1.11) จบ Safety มานี้คิดว่าต่อโทอะไรดีที่สุดครับแนะนำกันหน่อย
     1.12) จปว. กับใบเตือน
     1.13) พวกเราสามารถทำงาน pastime ได้หรือไม่
     1.14) จริงหรือไม่ ที่ จป.ต้องนำคนเจ็บส่งโรงพยาบาล
     1.15) ใบประกาศ จปว. 42 ชม.หายทำอย่างไร
     1.16) จป หัวหน้างานต้องขึ้นทะเบียนหรือเปล่า 
     1.17) ขอคำปรึกษาครับ เป็น จป.วิชาชีพ นายจ้างจะให้เป็น QMR ควบจะทำอย่างไร
     1.18) ใช้ข้อสอบแบบไหนในการ รับพนักงาน ในตำแหน่ง จป. ครับ
     1.19) อยากเรียนต่อ จป. ครับช่วยแนะนำทีครับ
     1.20) จป.ว จะลาออกจาก บ. ต้องมีหนังสือแจ้ง ราชการหรือไม่ ครับ           
     1.21) สอบถามเรื่องจำนวน จป.
     1.22) ขอถามเกี่ยวกับ เอกสารต่างๆของ จป ที่ส่งราชการ
     1.23) จป วิชาชีพสามารถเป็นหัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัยได้หรือไม่
     1.24) จป.หัวหน้างานต้องแต่งตั้งก่อนอบรมหรือเปล่าคะ
     1.25) สอบถาม หน้าที่ของ จป ครับ ต้องส่งเอกสารกฏหมายอะไรบ้าง
     1.26) อยากรู้เรื่องใบประกอบวิชาชีพ จป.
     1.27) ทำไม จป.ชอบเปลี่ยงานบ่อยๆ

2.) คำถามเกี่ยวกับคณะกรรมการความปลอดภัยฯ
     2.1)   สอบถามเรื่อง คปอ. ค่ะ
     2.2)   คปอ. กับ นปอ.
     2.3)   สอบถามเรื่อง การตั้งคณะกรรมการความปลอดภัย
     2.4)   เคยทำคปอ.มาแล้ว แต่ตอนนี้มีลูกจ้าง ไม่เกิน 50 คน ก็ยังต้องทำ คปอ.อยู่หรือไม่
     2.5)   ตกลง คปอ. ใช้การเลือกตั้งหรือแต่งตั้งกันแน่ครับ แบบว่างง งง ผู้รู้ช่วยหน่อยครับ

3. คำถามเกี่ยวกับ หน่วยงานความปลอดภัยฯ
     3.1) โครงสร้างหน่วยงานความปลอดภัย
     3.2) ขอแบบฟอร์มแต่งตั้งหน่วยงานความปลอดภัย
     3.3) ขอความช่วยเหลือ เรื่องการแต่งตั้งหน่วยงานความปลอดภัยค่ะ
     3.4) คุณสมบัติของผู้ที่จะเป็นหัวหน่วยงานความปลอดภัย
     3.5) อยากทราบหลักเกณฑ์การจัดตั้งหน่วยงานความปลอดภัยในบริษัท
     3.6) สอบถาม กรณี นายจ้างคนเดียว มี 3 บริษัทอยุในที่เดียวกัน
     3.7) หัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัย ต้องเป็น จป.วิชาชีพเท่านั้นหรือเปล่า
     3.8) แบบฟอร์มแต่งตั้งหัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัย

4. คำถามเกี่ยวกับการจัดสัปดาห์ความปลอดภัย
     4.1) สอบถามหน่อยนะครับ ว่าเราจะยืมอุปกรณ์ จัดสัปดาห์ความปลอดภัยได้ที่ไหนบ้าง
     4.2) ขอตัวอย่างการจัดกิจกรรม Safety week หน่อยค่ะ
     4.3) จะจัดงาน safety week ไม่ทราบจะยืมสื่อจากที่ไหนได้บ้างครับ รบกวนแนะนำหน่อยครับ
     4.4) ช่วยหาสื่อจัดสัปดาห์ความปลอดภัยด้วยค่ะ

5. คำถามเกี่ยวกับเรื่องเครน
     5.1) รบกวนสอบถามเรื่องอบรมเครน..ครับ
     5.2) ขอความรู้เรื่องตรวจเครนครับ
     5.3) ขอ คู่มือ เกี่ยวกับ ปั่น จั่น และ โฟล์คลิฟท์ ครับ
     5.4) ตรวจเครนแล้ว ผลออกมา ว่าสลิงโหลดคดงอหลายจุด ต้องเปลี่ยนเลยหรือป่าว หรือทำไง
     5.5) ตรวจเครนปีละครั้ง
     5.6) รบกวนเรื่องเครนครับ
     5.7) ขอสอบถามเรื่องเครนจากผู้รู้หน่อยครับ
     5.8) ปรับปรุงเครน
     5.9) สงสัยความหมายของ ปั้นจั่น จากกฎกระทรวง
     5.10) อยากทรายเรื่องการตรวจรอกและเครนคะ

6. คำถามเกี่ยวกับทางหนีไฟ ทางเข้า ออก อาคาร
     6.1) รบกวนพี่ๆ จป เกี่ยวกับเรื่องตัวกฎหมายครับ
     6.2)  รบกวนถามทางเข้าออกพื้นที่ทำงาน
     6.3)  หาข้อมูลประตูฉุกเฉิน

7. คำถามเกี่ยวกับอุปกรณ์ป้องกันและระงับอัคคีภัย  แผนฉุกเฉิน แบบตรวจต่างๆ
     7.1) อยากทราบกฎหมายเกี่ยวกับป้ายฉุกเฉิน หรือมาตรฐานป้าย รบกวนด้วยค่ะ
     7.2) ขอแบบฟอร์ม Check Fire Pump หน่อยครับ
     7.3) ขอแบบฟอร์มเช็ค fire pump หน่อยครับ
     7.4) ตู้ดับเพลิงกับถังดับเพลิง
     7.5) ใครทราบความสูงที่เหมาะสมในการติดไฟฉุกเฉิน ช่วยที
     7.6) ขอเเบ่งปัน แบบตรวจอุปกรณ์ป้องกันไฟไหม้, บันทึกการซ้อมเหตุฉุกเฉิน, แบบรายงานอุบัติเหตุ
     7.7) อยากได้ตัวอย่างบอร์ดผู้รับผิดชอบกรณีเกิดเหตุฉุกเฉิน เช่น ไฟไหม้
     7.8) รบกวนขอข้อมูลเรื่องกฎหมายเกี่ยวกับไฟฉุกเฉิน
     7.9) การซ้อมอพยพหนีไฟตามกฎหมาย สรุปแล้วอย่างไรค่ะ
     7.10) สอบถามเรื่องจป.กับการซ้อมแผนดับเพลิงประจำปีของโรงงานค่ะ
     7.11) รบกวนถามเรื่องวิธีใช้ถังดับเพลิงหน่อยค่ะ
     7.12) สอบถามเรื่องอายุนำยาถังดับเพลิงครับ
     7.13) ขอทราบชื่อกฏหมายที่กำหนดให้เราต้องตรวจสอบไฟฉุกเฉินอย่างน้อยเดือนละ 1 ครั้งหน่อยคะ
     7.14) ใครมีแผนดับเพลิงเบื้องต้นและอพยพหนีไฟที่เป็นภาคภาษาอังกฤษรบกวนขอเป็นแนวทางหน่อยครับ

8. คำถามเกี่ยวกับการอบรมความปลอดภัย และข้อสอบ
      8.1) ใครมีข้อสอบความปลอดภัยหรับพนักงานบ้างครับ
      8.2) อยากได้แนวทางในการอบรมพนักงานใหม่
      8.3) อยากได้ ข้อสอบเอาไว้ให้พนักงานทำหลังอบรมใหญ่และก่อนเข้างาน
      8.4) ใครมีPowerpoint อบรมเกี่ยวกับรถโฟร์คลิฟ บ้างเอ่ย
      8.5) รบกวนส่งรายชื่อสถาบันที่สามารถอบรมด้านความปลอดภันให้ด้วยครับ!!
      8.6) ช่วยตั้งคำถามความปลอดภัย สำหรับพนักงาน ด้วยค่ะ
      8.7) จป.ท่านใดมีไฟล์อบรมเรื่องการเตรียมความพร้อมภาวะฉุกเฉินบ้างครับ

9. คำถามเกี่ยวกับกิจกรรม 5ส
      9.1) อยากสอบถามเกี่ยวกับ กิจกรรม 5ส.จะเริ่มยังไงดี 

10. คำถามเกี่ยวกับแผนงานความปลอดภัย
      10.1) ขอไฟล์ตัวอย่างแผนงานความปลอดภัย

11. คำถามเกี่ยวกับการเกิดอุบัติเหตุ

11.1) เกิดอุบัติเหตุ แล้วมีคนตายต้องทำอย่างไร        
        11.2) ซื้อของด้านนอกแล้วเกิดอุบัติเหตุอย่างนี้เรียกว่าเกิดอุบัติเหตุในงานหรือนอกงานค่ะ

12. คำถามเกี่ยวกับการตรวจวัดสภาพแวดล้อมในการทำงาน

12.1)ผลตรวจวัดแสงสว่างที่บริษัทไม่ผ่านมาตรฐานสอบถามเรื่องแนวทางการแก้ไข

13. คำถามเกี่ยวกับกฏหมายสารเคมี

13.1) ขอถามผู้รู้ค่ะ เรื่องการแจ้ง สอ.1

Update  :  8 สิงหาคม 2554 :wanwan016:
ณัฐธนนท์ เศรษฐ์กุลพาณิช  โทร.099-7978993
* จป.วิชาชีพ 
* Admin ผู้ดูแลเว็บ : Jorpor.Com

พี่หว๋อ จป.ว

• Moderator
  • คะแนนน้ำใจ 4184
  • Safety@CCM
Re: รวบรวมคำถามที่ถามกันบ่อยๆ
« Reply #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 05:16:10 PM »
 ;Dจัดเป็นหมวดหมู่ได้โอ มากๆเลยค่ะ ::)เข้ามาที่เดียวได้ครบค่ะ :wanwan019:
  :wanwan013: พี่หว๋อ จป.ว (จป.ว รุ่น 26 NPC) & (Upgrade 42 ชม.รุ่น 46 ปิ่นทอง) :wanwan013:
@ รับงาน ที่ปรึกษาด้านด้านความปลอดภัยฯ และบริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัยฯ ทุกหลักสูตร
@ รับงาน ตรวจรับรองและทดสอบปั้นจั่น, หม้อน้ำ, ลิฟท์ขนส่ง/ลิฟต์โดยสาร โดยสามัญวิศวกรเครื่องกล
@ รับงาน บำบัดหรือแปรสภาพกรดเกลือเสื่อมสภาพ กรดไฮโดรคลอริก (HCl)
@ รับงาน ตรวจวิเคราะห์คุณภาพน้ำดี น้ำเสีย และกากอุตสาหกรรมในโรงงาน
::)ช่องทางการติดต่องาน :-* Mobile  :  📲088-6956398 📲 081-3695563 📲
ID Line : saowathan
Lineลิ้งค์ : http://line.me/ti/p/~saowathan
(พีสะดวกทางไลด์สงสัยแอดมาสอบถามและฝากข้อความไว้ได้เลยคะ บางทีพี่ติดงานอาจตอบช้าคะ )
Email : Saowathan.k@gmail.com
Email : saowathan_wor@Hotmail.com
http://www.facebook.com/saowathan.kranput
::) มีปัญหาสงสัย & สนใจงานฝึกอบรมติดต่อสอบถามได้ค่ะ ::)

captpoom

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 139
« Reply #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 10:12:09 AM »
สุดยอดคำถามเลยครับ
"Cost Saving Without QHSSE Compromise"

Anon Shueysungnern

• คะแนนน้ำใจ 391
  • SAFETY ENGINEER
« Reply #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 10:16:10 AM »
Very good and Improve IDEA
Satisfaction is the enemy of Kaizen
จุดแรกของการปรับปรุงก็คือ
“การยอมรับว่ามีปัญหา”
ถ้าไม่มีการยอมรับมีปัญหาก็ไม่มีความต้องการที่จะปรับปรุง

“ความพอใจเป็นศัตรูตัวสำคัญของไคเซ็น!!…”

jarungpob

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 3
« Reply #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 11:38:53 AM »
แจ่มมากครับ  :-*

ssr

• คะแนนน้ำใจ 345
« Reply #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 12:16:26 PM »
ขอบคุณครับ.. :wanwan017:
ความปลอดภัย เริ่มต้นจากการคิด แล้วลงมือทำ

• Moderator
« Reply #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 09:23:40 AM »
 :wanwan04:ตามมาดูข้อมูลอีกทีค่ะ :wanwan013:
  :wanwan013: พี่หว๋อ จป.ว (จป.ว รุ่น 26 NPC) & (Upgrade 42 ชม.รุ่น 46 ปิ่นทอง) :wanwan013:
@ รับงาน ที่ปรึกษาด้านด้านความปลอดภัยฯ และบริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัยฯ ทุกหลักสูตร
@ รับงาน ตรวจรับรองและทดสอบปั้นจั่น, หม้อน้ำ, ลิฟท์ขนส่ง/ลิฟต์โดยสาร โดยสามัญวิศวกรเครื่องกล
@ รับงาน บำบัดหรือแปรสภาพกรดเกลือเสื่อมสภาพ กรดไฮโดรคลอริก (HCl)
@ รับงาน ตรวจวิเคราะห์คุณภาพน้ำดี น้ำเสีย และกากอุตสาหกรรมในโรงงาน
::)ช่องทางการติดต่องาน :-* Mobile  :  📲088-6956398 📲 081-3695563 📲
Lineลิ้งค์ : http://line.me/ti/p/~saowathan
(พีสะดวกทางไลด์สงสัยแอดมาสอบถามและฝากข้อความไว้ได้เลยคะ บางทีพี่ติดงานอาจตอบช้าคะ )
Email : saowathan_wor@Hotmail.com
http://www.facebook.com/saowathan.kranput
::) มีปัญหาสงสัย & สนใจงานฝึกอบรมติดต่อสอบถามได้ค่ะ ::)

anucha thongjit

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
« Reply #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 10:57:33 AM »
 มีท่านใดต้องการหาข้อมูลเกี่ยวกับเครื่องมือไฟฟ้า การใช้งานอย่างถูกวิธี วิธีบำรุงรักษา ความปลอดภัยในการใช้เครื่องมือ ยินดีให้ข้อแนะนำครับ    อนุชา ธงจิตต์    บ.โรเบิร์ต บ๊อช จก   0899249250   ช่วยแจ้งข่าวสมาชิกด้วยครับ                     

wichan

• คะแนนน้ำใจ 141
  • น้ำตาให้ได้แค่ความเห็นใจ
« Reply #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 11:26:55 AM »
เยี่อมมากคับ
*อุปสรรคล้วนเป็นยาขม ไม่มีใครอยากลิ้มลอง แต่ขึ้นชื่อว่ายาขม ส่วนใหญ่มักเป็นยาดีเสมอ*
**เดินคนเดียวอาจไม่รู้สึกดีอะไร แต่อย่างน้อยก็มีที่แกว่งแขนมากขึ้น**

prapakron

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 385
« Reply #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 12:22:27 PM »
DDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDDD
วท.บ เทคโนโลยีอุตสาหกรรม (การผลิต) มรภ.นครสวรรค์
สบ. อาชีวนามัยและความปลอดภัย มสธ. รุ่นที่ 27 (2551)
ดับเพลิงขั้นก้าวหน้า 4(พิเศษ)/56 ราชประชา
วิทยากรป้องกันฯ รุ่นที่ 18 (วปภ)

redbull2520

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 11
« Reply #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 03:33:04 PM »
สุดยอด คำถามโดนจัย

air_soda

• คะแนนน้ำใจ 581
  • จป.ยานยนต์
« Reply #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 04:00:25 PM »
น่าจะเอาไปไว้หน้าแรกของเวปนะค่ะ คนถามจะได้เจอก่อนถาม ป้องกันการถามซ้ำๆ

Natthanont

« Reply #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 04:03:15 PM »
น่าจะเอาไปไว้หน้าแรกของเวปนะค่ะ คนถามจะได้เจอก่อนถาม ป้องกันการถามซ้ำๆ

เย็นนี้จัดให้ตามข้อเสนอแนะ  ขอบคุณน้อง air_soda มากครับ
ณัฐธนนท์ เศรษฐ์กุลพาณิช  โทร.099-7978993
* Admin ผู้ดูแลเว็บ : Jorpor.Com

bung

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 53
« Reply #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 09:56:11 AM »
แล่มคร้าบพี่ ::)

Nu Dee

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 13
« Reply #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 10:12:12 PM »
เยี่ยมเลยค่ะ  :-*

Monkey Ed

• **
  • คะแนนน้ำใจ 10
« Reply #15 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 10:35:43 AM »
+
ขอบคุณครับ เเจ่มมาก

winai.d

• คะแนนน้ำใจ 1102
  • มิตรภาพ คือการเริ่มต้น การให้ คือ มอบสิ่งดีให้กัน
« Reply #16 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 12:23:56 AM »
ยอดเยี่ยมครับ
 ฝากไว้คิด

1. จงเผชิญกับความจริงอย่างที่เป็นอยู่ มิใช่อย่างที่คุณอยากเป็น
2. จริงใจกับทุกคน
3. อย่าเป็นแค่นักบริหารแต่จงออกไปนำทัพ
4. จงเปลี่ยนแปลงก่อนที่เหตุการณ์จะบังคับให้ต้องเปลี่ยน
5. ถ้าท่านไม่มีจุดแข็ง หรือข้อได้เปรียบจงอย่าแข่งกับเขา
6. จงคุมชะตาด้วยตนเองมิฉะนั้น ผู้อื่นจะมาคุมแทน
—- ท่านผู้หญิงนิรมล สุริยสัตย์

วิธีจัดการกับ ความฝัน คือการทำมันให้เป็นจริง”
- วงศ์ทนง ชัยณรงค์สิงห์

“ถ้าคุณเดินตามรอยเท้าคนอื่น…แล้วคุณจะมีรอยเท้าไว้ให้ คนอื่นเดินตามมั้ย”
- ภัทราวดี มีชูธน

- He who asks is a fool for five minutes, but he who does not ask remains a fool forever.
ถามเขาอาจดูว่าโง่เพียง 5 นาที  แต่คนที่ไม่ถามสักทีอาจโง่ไปชั่วชีวิต    (ภาษิตจีน)
" ความรู้มีไว้เผยแพร่ ให้กับผู้อื่น  เพื่อให้เกิดการแบ่งปันซึ่งกันและกัน และเป็นประโยชน์กับทุกคน
     ความรู้นั้นสำคัญ แต่สิ่งที่สำคัญยิ่งกว่า คือ การนำความรู้มาแลกเปลี่ยนกับผู้อื่น”

รับอบรม เผยแพร่ความรู้.,ด้านกิจกรรมความปลอดภัย หลักสูตร...การสร้างจิตสำนึกความปลอดภัย , JSA ,KYT ,BBS,ประเมินความเสี่่ยง,  5 ส เพื่อเพิ่มผลผลิต
 เปลี่ยนชีวิต เปิดรับสิ่งใหม่ๆ เพื่อตัวเรา และคนที่เรารัก...ให้ปลอดภัย...จากประสบการณ์ตรงด้านโรงงานร่วม 30 ปี

เข้าดูที่เวปไซด์ www.welovesafety.com / www.factorysafety2u.com
            " อุบัติเหตุ  เป็น  ศูนย์ ด้วยมือของทุกคน "  08-55-101-555   ID:win1791

Jorpor_Tum

• คะแนนน้ำใจ 293
  • ซักวันเราจะเป็นวิชาชีพ
« Reply #17 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 01:23:47 PM »
 :o :o

เย็นนี้จัดให้ตามข้อเสนอแนะ  ขอบคุณน้อง air_soda มากครับ
:Pเพิ่งสังเกตุครับว่าพี่ณัฐรวมคำถามสุดยอดเอาไว้แบบนี้แล้ว สะดวกสุดๆ :wanwan011:
ถ้าไม่มีคนที่คอยปิดทองที่ด้านหลัง แล้วพระประธานท่านจะงามเต็มองค์ได้อย่างไร

punny021

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 6
« Reply #18 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 02:53:00 PM »
สุดยอดค่ะ

safety gohung

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 196
« Reply #19 เมื่อ: เมษายน 01, 2011, 03:23:43 PM »
ขอบคุณมากเลยครับ :wanwan017:
จงอยู่...ให้เหมือนทุกวันเป็นวันสุดท้าย...ของชีวิต

เนียงน้อย

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 4
« Reply #20 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 04:27:59 PM »
อยากทราบว่าเจ้าของบริษัทนายจ้างอ่ะค่ะเป็น จปว ของบริษัทตัวเองได้มั้ยคะ

อยากทราบมากเลยขอบคุณค่ะ :wanwan011:วานพี่ๆๆตอบหน่อยค่ะ :wanwan017:
Sabanng

Jittyjill

• บุคคลทั่วไป
« Reply #21 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 04:30:48 PM »
ขอบคุณ แต่เรายังแบบว่างง งง ไม่รู้จะเริ่มตรงไหนดี ที่ทำงานเป็นรพ.ขนาดเล็ก มีเจ้าหน้าที่ประมาณ 150 คน  ต้องมีจป. หรือจป.วิชาชีพด้วยไหมคะเนี่ยนะ

นายมาพูดถึง จป. กับ 5 ส.
5 ส. ยังพอเข้าใจ แต่จป.เนี่ยเล่นเอางงเลยเรา
เลยมาสืบค้น  แต่ยังไม่ค่อยเก็ทและไม่ค่อยเคลียร์
ถ้าไง ขอคำแนะนำด้วยนะคะ :wanwan017:

" ให้เมล์มาพี่ที่ noppadol_1411@hotmail.co.th "

wassana98

• คะแนนน้ำใจ 19
« Reply #22 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 10:47:05 AM »
ขอบคุณค่ะ มีครบเลย :wanwan011:

sawitee_kae

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 8
« Reply #23 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2011, 08:07:15 PM »
ขอบคุณคะ

• Moderator
« Reply #24 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 05:02:07 PM »
:o :o

:Pเพิ่งสังเกตุครับว่าพี่ณัฐรวมคำถามสุดยอดเอาไว้แบบนี้แล้ว สะดวกสุดๆ :wanwan011:

น้องตั้มตกข่าวอย่างแรงนะเนี๊ย 555

Jorpor_Tum

• คะแนนน้ำใจ 293
  • ซักวันเราจะเป็นวิชาชีพ
« Reply #25 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 07:51:45 AM »
 :-[ เขิลจัง
ถ้าไม่มีคนที่คอยปิดทองที่ด้านหลัง แล้วพระประธานท่านจะงามเต็มองค์ได้อย่างไร

• Moderator
« Reply #26 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 11:52:50 AM »
:-[ เขิลจัง

เอาน่ะ ไม่ต้องเขิล ยังมีอีกหลายคนที่ตกข่าว 555

saranan

• คะแนนน้ำใจ 421
  • งานทุกงานเกิดอุบัติเหตุได้เสมอ
« Reply #27 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2011, 02:30:26 PM »
DDDDDDDDDDDDDDD
-                   มีความสุขในอาชีพนี้

เหนื่อยไม่กลัว กลัวแต่ผู้บริหารไม่ให้ความสำคัญ
   เมื่อตั้งใจทำอะไรให้พนักงานแล้วสำเร็จ ก็สุขใจแล้ว

E:mail sara_tee48@hotmail.com

sarananoamp@gmail.com
 E:mail Company = saranan.panawan@dbschenker.com

tamonwan

• คะแนนน้ำใจ 6
« Reply #28 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 10:42:43 AM »
ขอบคุณสำหรับทุกๆข้อมูลค่ะ อ่านแล้วรู้สึกมีกำลังใจขึ้นมากค่ะ

lekpongpol

• คะแนนน้ำใจ 179
« Reply #29 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 06:44:29 PM »
ได้ความรู้เพิ่มเติมมากเลยครับพร้อมเป็นการเตรียมตัวรับสถานการณ์อีกด้วย หน้าที่และความรับผิดชอบของ จป.วิชาชีพ นั้น จะมีผลบังคับใช้ก็ต่อเมื่อบริษัททำหนังสือแต่งตั้งเราไปที่กลุ่มสวัสดิ์ภายใน 15 วันใช่หรือไม่ ก่อนหน้านั้นเก็บข้อมูลไว้ก่อน

Ju

• Newbie
  • *
« Reply #30 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 02:55:13 PM »
 ::)

kids1412

• **
  • คะแนนน้ำใจ 7
« Reply #31 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 11:50:30 AM »
ว้าว มีครบเลย

samret

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 9
« Reply #32 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 01:16:36 PM »
วิสัยทัศน์ยาวไกล ขอบพระคุณมากมายเลยครับ
+10 เลยครับผม

ครบเครื่องเรื่อง จป. จริง ๆ

ECHO

• Newbie
  • *
« Reply #33 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 01:19:08 PM »
+1ให้เลยครับท่าน

noon363

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
« Reply #34 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 12:12:13 PM »
ช่วยหน่อยค่า กับ พรบ. ฉบับใหม่ที่กำหนดว่า
"ให้นายจ้างติดประกาศสัญลักษณ์เตือนอันตรายและเครื่องหมายเกี่ยวกับความปลอดภัย อาชีวอนามัย และสภาพแวดล้อมในการทำงาน รวมทั้งข้อความแสดงสิทธิและหน้าที่ของนายจ้างและลูกจ้างตามที่อธิบดีประกาศ กำหนดในที่ที่เห็นได้ง่าย ณ สถานประกอบกิจการ"
- ตรงข้อความแสดงสิทธิและหน้าที่เนี่ยคือติดอะไรคะ ช่วยเสนอแนะด้วยค่ะ

Natthanont

« Reply #35 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 12:22:10 PM »
ช่วยหน่อยค่า กับ พรบ. ฉบับใหม่ที่กำหนดว่า
"ให้นายจ้างติดประกาศสัญลักษณ์เตือนอันตรายและเครื่องหมายเกี่ยวกับความปลอดภัย อาชีวอนามัย และสภาพแวดล้อมในการทำงาน รวมทั้งข้อความแสดงสิทธิและหน้าที่ของนายจ้างและลูกจ้างตามที่อธิบดีประกาศ กำหนดในที่ที่เห็นได้ง่าย ณ สถานประกอบกิจการ"
- ตรงข้อความแสดงสิทธิและหน้าที่เนี่ยคือติดอะไรคะ ช่วยเสนอแนะด้วยค่ะ

ตามกระทู้นี้ครับ
http://www.jorpor.com/forum/index.php?topic=5427.0

อย่าลืมเข้าห้อง พรบ.นะครับ
http://www.jorpor.com/forum/index.php?board=42.0

Nisa Wansunisa

• คะแนนน้ำใจ 13
  • ทำงานคนเดียวอาจสำเร็จ แต่ ไม่มีประสิทธิภาพ เท่า ทำเป็น "ทีม"
« Reply #36 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:14:51 AM »
ตอบอันไหนก่อนดีค่ะเนี่ย
เปลี่ยน!!!!  อะไรก้อได้ ที่ ใช่ สำหรับคุณ
Line ; wansunisa99

saranan

• คะแนนน้ำใจ 421
  • งานทุกงานเกิดอุบัติเหตุได้เสมอ
« Reply #37 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:24:31 AM »
รวบรวมได้แจ่มมากเลย +1 จะให้เลยครับ
-                   มีความสุขในอาชีพนี้

เหนื่อยไม่กลัว กลัวแต่ผู้บริหารไม่ให้ความสำคัญ
   เมื่อตั้งใจทำอะไรให้พนักงานแล้วสำเร็จ ก็สุขใจแล้ว

E:mail sara_tee48@hotmail.com

sarananoamp@gmail.com
 E:mail Company = saranan.panawan@dbschenker.com

safety UBU

• คะแนนน้ำใจ 7
« Reply #38 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 08:47:08 AM »
สุดยอดไปเลยค้าบ :'(
safety น้องใหม่..Chantaya_sci@hotmail.com

acharapron

• Newbie
  • *
« Reply #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2011, 09:46:50 PM »
สุดยอดเลยค่ะ  :wanwan013: ::)

shadowxi

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 37
« Reply #40 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 04:17:50 PM »
จป.ใหม่สุดๆ แต่งตั้งปี 55 ขอเก็บข้อมูลครับ
B.P.H.(Occupational Health and Safety ) ,STOU 2008
P.SC .(Physics ),KKU 2006
-------------------------------------------------
รปภ.โรงเหล็ก -___-"

lekpongpol

• คะแนนน้ำใจ 179
« Reply #41 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 10:49:45 AM »
นี้คือคำถาม 5 ส. จป. จัดหมวดหมู่เสร็จ ขอบคุณมากครับ

Prawit

• บุคคลทั่วไป
« Reply #42 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 12:06:06 AM »
thank you.

moofang

• Newbie
  • *
« Reply #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 08:50:53 AM »
ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ  :wanwan019:

chonnikwang

• Newbie
  • *
« Reply #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 02:59:12 PM »
ขอบคุณมากค่ะ

chanapat

• Newbie
  • *
  • ดีจ้า
« Reply #45 เมื่อ: มีนาคม 10, 2012, 05:28:20 PM »
 :-*

jomthep

• Newbie
  • *
ขอถามหน่อยคัรบ
« Reply #46 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 04:11:02 PM »
ถ้า จบ ด้าน จป. มา สามารถ เป็น จป. วิชาชีพ ไดเลยหรือว่าต้องฝึกอบรมก่อน  และเป็น จป. ระดับ เทคนิคขั้นสูง ก่อน 5 ปี หรือ ไม่ ครับ

papreya

• Newbie
  • *
« Reply #47 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 11:53:04 AM »
กระทู้นี้จะเป็นการ รวบรวมคำถามที่ถามกันบ่อยๆ ไว้นะครับ ผมจะ Update ให้เรื่อยๆ  เพื่อเพื่อนๆ จะได้สะดวกในการคลิ้กเข้าไปอ่านครับ  และช่วยในการป้องกันการตั้งคำถามที่ซ้ำๆ กันครับ   หากกระทู้ไหนคำตอบ ยังไม่เพียงพอ เพื่อนๆช่วยๆกันตอบด้วยนะครับ
 :wanwan013: :wanwan020:

1.  คำถามเกี่ยว กับ จป.
   จบปริญญาตรีสาขาอื่น อยากเป็น จป.ต้องทำอย่างไร  :wanwan013:

1.1) เด็กมอหก อยากเป็น จป.
     1.2) ถามเรื่องอบรมจป.ค่ะ
     1.3) ขอถาม เกี่ยวกับวุติ สบ. กับงาน ราชการ
     1.4) ถามขำๆ คุณคาดหวังตำแหน่งอะไรในวงการความปลอดภัยและสิ่งแวดล้อม
     1.5) จป.ท่านใดมีหน้าที่ของ จป.วิชาชีพ ที่แปลเป็นภาษาอังกฤษ
     1.6) พนักงานทำงานประมาณ 10 คน ต้องมีเจ้าหน้าที่ จป หรือเปล่าคะ
     1.7) ขอถามเกี่ยวกับการขึ้นทะเบียน จป
     1.8) จป.วิชาชีพ ควบ 2 บริษัท ได้เปล่าครับ
     1.9) สอบถามครับ...จป.จำเป็นต้องดุหรือเปล่า
     1.10) เรื่อง เลขทะเบียน จป.ว
     1.11) จบ Safety มานี้คิดว่าต่อโทอะไรดีที่สุดครับแนะนำกันหน่อย
     1.12) จปว. กับใบเตือน
     1.13) พวกเราสามารถทำงาน pastime ได้หรือไม่
     1.14) จริงหรือไม่ ที่ จป.ต้องนำคนเจ็บส่งโรงพยาบาล
     1.15) ใบประกาศ จปว. 42 ชม.หายทำอย่างไร
     1.16) จป หัวหน้างานต้องขึ้นทะเบียนหรือเปล่า 
     1.17) ขอคำปรึกษาครับ เป็น จป.วิชาชีพ นายจ้างจะให้เป็น QMR ควบจะทำอย่างไร
     1.18) ใช้ข้อสอบแบบไหนในการ รับพนักงาน ในตำแหน่ง จป. ครับ
     1.19) อยากเรียนต่อ จป. ครับช่วยแนะนำทีครับ
     1.20) จป.ว จะลาออกจาก บ. ต้องมีหนังสือแจ้ง ราชการหรือไม่ ครับ           
     1.21) สอบถามเรื่องจำนวน จป.
     1.22) ขอถามเกี่ยวกับ เอกสารต่างๆของ จป ที่ส่งราชการ
     1.23) จป วิชาชีพสามารถเป็นหัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัยได้หรือไม่
     1.24) จป.หัวหน้างานต้องแต่งตั้งก่อนอบรมหรือเปล่าคะ
     1.25) สอบถาม หน้าที่ของ จป ครับ ต้องส่งเอกสารกฏหมายอะไรบ้าง
     1.26) อยากรู้เรื่องใบประกอบวิชาชีพ จป.
     1.27) ทำไม จป.ชอบเปลี่ยงานบ่อยๆ

2.) คำถามเกี่ยวกับคณะกรรมการความปลอดภัยฯ
     2.1)   สอบถามเรื่อง คปอ. ค่ะ
     2.2)   คปอ. กับ นปอ.
     2.3)   สอบถามเรื่อง การตั้งคณะกรรมการความปลอดภัย
     2.4)   เคยทำคปอ.มาแล้ว แต่ตอนนี้มีลูกจ้าง ไม่เกิน 50 คน ก็ยังต้องทำ คปอ.อยู่หรือไม่
     2.5)   ตกลง คปอ. ใช้การเลือกตั้งหรือแต่งตั้งกันแน่ครับ แบบว่างง งง ผู้รู้ช่วยหน่อยครับ

3. คำถามเกี่ยวกับ หน่วยงานความปลอดภัยฯ
     3.1) โครงสร้างหน่วยงานความปลอดภัย
     3.2) ขอแบบฟอร์มแต่งตั้งหน่วยงานความปลอดภัย
     3.3) ขอความช่วยเหลือ เรื่องการแต่งตั้งหน่วยงานความปลอดภัยค่ะ
     3.4) คุณสมบัติของผู้ที่จะเป็นหัวหน่วยงานความปลอดภัย
     3.5) อยากทราบหลักเกณฑ์การจัดตั้งหน่วยงานความปลอดภัยในบริษัท
     3.6) สอบถาม กรณี นายจ้างคนเดียว มี 3 บริษัทอยุในที่เดียวกัน
     3.7) หัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัย ต้องเป็น จป.วิชาชีพเท่านั้นหรือเปล่า
     3.8) แบบฟอร์มแต่งตั้งหัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัย

4. คำถามเกี่ยวกับการจัดสัปดาห์ความปลอดภัย
     4.1) สอบถามหน่อยนะครับ ว่าเราจะยืมอุปกรณ์ จัดสัปดาห์ความปลอดภัยได้ที่ไหนบ้าง
     4.2) ขอตัวอย่างการจัดกิจกรรม Safety week หน่อยค่ะ
     4.3) จะจัดงาน safety week ไม่ทราบจะยืมสื่อจากที่ไหนได้บ้างครับ รบกวนแนะนำหน่อยครับ
     4.4) ช่วยหาสื่อจัดสัปดาห์ความปลอดภัยด้วยค่ะ

5. คำถามเกี่ยวกับเรื่องเครน
     5.1) รบกวนสอบถามเรื่องอบรมเครน..ครับ
     5.2) ขอความรู้เรื่องตรวจเครนครับ
     5.3) ขอ คู่มือ เกี่ยวกับ ปั่น จั่น และ โฟล์คลิฟท์ ครับ
     5.4) ตรวจเครนแล้ว ผลออกมา ว่าสลิงโหลดคดงอหลายจุด ต้องเปลี่ยนเลยหรือป่าว หรือทำไง
     5.5) ตรวจเครนปีละครั้ง
     5.6) รบกวนเรื่องเครนครับ
     5.7) ขอสอบถามเรื่องเครนจากผู้รู้หน่อยครับ
     5.8) ปรับปรุงเครน
     5.9) สงสัยความหมายของ ปั้นจั่น จากกฎกระทรวง
     5.10) อยากทรายเรื่องการตรวจรอกและเครนคะ

6. คำถามเกี่ยวกับทางหนีไฟ ทางเข้า ออก อาคาร
     6.1) รบกวนพี่ๆ จป เกี่ยวกับเรื่องตัวกฎหมายครับ
     6.2)  รบกวนถามทางเข้าออกพื้นที่ทำงาน
     6.3)  หาข้อมูลประตูฉุกเฉิน

7. คำถามเกี่ยวกับอุปกรณ์ป้องกันและระงับอัคคีภัย  แผนฉุกเฉิน แบบตรวจต่างๆ
     7.1) อยากทราบกฎหมายเกี่ยวกับป้ายฉุกเฉิน หรือมาตรฐานป้าย รบกวนด้วยค่ะ
     7.2) ขอแบบฟอร์ม Check Fire Pump หน่อยครับ
     7.3) ขอแบบฟอร์มเช็ค fire pump หน่อยครับ
     7.4) ตู้ดับเพลิงกับถังดับเพลิง
     7.5) ใครทราบความสูงที่เหมาะสมในการติดไฟฉุกเฉิน ช่วยที
     7.6) ขอเเบ่งปัน แบบตรวจอุปกรณ์ป้องกันไฟไหม้, บันทึกการซ้อมเหตุฉุกเฉิน, แบบรายงานอุบัติเหตุ
     7.7) อยากได้ตัวอย่างบอร์ดผู้รับผิดชอบกรณีเกิดเหตุฉุกเฉิน เช่น ไฟไหม้
     7.8) รบกวนขอข้อมูลเรื่องกฎหมายเกี่ยวกับไฟฉุกเฉิน
     7.9) การซ้อมอพยพหนีไฟตามกฎหมาย สรุปแล้วอย่างไรค่ะ
     7.10) สอบถามเรื่องจป.กับการซ้อมแผนดับเพลิงประจำปีของโรงงานค่ะ
     7.11) รบกวนถามเรื่องวิธีใช้ถังดับเพลิงหน่อยค่ะ
     7.12) สอบถามเรื่องอายุนำยาถังดับเพลิงครับ
     7.13) ขอทราบชื่อกฏหมายที่กำหนดให้เราต้องตรวจสอบไฟฉุกเฉินอย่างน้อยเดือนละ 1 ครั้งหน่อยคะ
     7.14) ใครมีแผนดับเพลิงเบื้องต้นและอพยพหนีไฟที่เป็นภาคภาษาอังกฤษรบกวนขอเป็นแนวทางหน่อยครับ

8. คำถามเกี่ยวกับการอบรมความปลอดภัย และข้อสอบ
      8.1) ใครมีข้อสอบความปลอดภัยหรับพนักงานบ้างครับ
      8.2) อยากได้แนวทางในการอบรมพนักงานใหม่
      8.3) อยากได้ ข้อสอบเอาไว้ให้พนักงานทำหลังอบรมใหญ่และก่อนเข้างาน
      8.4) ใครมีPowerpoint อบรมเกี่ยวกับรถโฟร์คลิฟ บ้างเอ่ย
      8.5) รบกวนส่งรายชื่อสถาบันที่สามารถอบรมด้านความปลอดภันให้ด้วยครับ!!
      8.6) ช่วยตั้งคำถามความปลอดภัย สำหรับพนักงาน ด้วยค่ะ
      8.7) จป.ท่านใดมีไฟล์อบรมเรื่องการเตรียมความพร้อมภาวะฉุกเฉินบ้างครับ

9. คำถามเกี่ยวกับกิจกรรม 5ส
      9.1) อยากสอบถามเกี่ยวกับ กิจกรรม 5ส.จะเริ่มยังไงดี 

10. คำถามเกี่ยวกับแผนงานความปลอดภัย
      10.1) ขอไฟล์ตัวอย่างแผนงานความปลอดภัย

11. คำถามเกี่ยวกับการเกิดอุบัติเหตุ

11.1) เกิดอุบัติเหตุ แล้วมีคนตายต้องทำอย่างไร        
        11.2) ซื้อของด้านนอกแล้วเกิดอุบัติเหตุอย่างนี้เรียกว่าเกิดอุบัติเหตุในงานหรือนอกงานค่ะ

12. คำถามเกี่ยวกับการตรวจวัดสภาพแวดล้อมในการทำงาน

12.1)ผลตรวจวัดแสงสว่างที่บริษัทไม่ผ่านมาตรฐานสอบถามเรื่องแนวทางการแก้ไข

13. คำถามเกี่ยวกับกฏหมายสารเคมี

13.1) ขอถามผู้รู้ค่ะ เรื่องการแจ้ง สอ.1

Update  :  8 สิงหาคม 2554 :wanwan016:

JorPor :)

• **
  • คะแนนน้ำใจ 9
« Reply #48 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2012, 08:48:55 AM »
ผมกำลังจะย้ายบริษัทใหม่ครับ แต่ยังอยุ่ในเขตจีังหวัดเดิม ขึ้นทะเบียน จป.ว เรียบร้อยแล้ว 

แบบนี้ต้องแจ้งย้าย หรือแจ้งลาออกเหมือนเดิมใช่ไหมครับ หาข้อมูลมาได้ว่า จะได้รหัสตัวเดิม เลยไม่แน่ใจว่า ต้องแจ้งย้ายอยุ่หรือเปล่า

ning_n

• คะแนนน้ำใจ 27
« Reply #49 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 08:13:34 PM »
เป็นประโยชน์มากๆคะ :wanwan019: :wanwan019: :wanwan019:
จป.ดอทคอม สังคม จป.วิชาชีพ  ทำให้มีเพื่อนเยอะจิงๆคะ

วิทยาศาสตรบัณฑิต อาชีวอนามัยและความปลอดภัย (ม.วลัยลักษณ์)

^_^

chatt

• คะแนนน้ำใจ 31
« Reply #50 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 08:48:55 AM »
เยี่ยมเลยครับคุณNattthanont พี่น้องชาวจป.จะได้มีแนวในทางเดียวกันในการปฏิบัติให้ถูกต้องครับผม  +100 :wanwan013: :wanwan04: ;D

vivawonder

• Newbie
  • *
  • NooAey Safety Admin
« Reply #51 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 10:15:29 AM »
 ::)
แล้วเรื่องป้ายล่ะคะ ถ้าเอ้จะทำป้ายหน้าพื้นที่เก็บสารเคมี ต้องทำประมาณไหน สีอะไร ขนาดเท่าไหร่ ใครช่วยตอบได้บ้างหนv

ที่แนบมาคือเตรียมไว้เบื้องต้น ใช้ได้รึป่าวคะเนี่ย
Seal With A Loving Kiss
xoxoxox

sneankij

• Newbie
  • *
« Reply #52 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 09:52:09 AM »
 :wanwan020: WoW สวดยอด

nice_so_real

• Newbie
  • *
« Reply #53 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 03:02:16 PM »
ขอบคุณมากครับ

saephol

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 20
« Reply #54 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 04:13:45 PM »
โอววว จัดเต็มจัดหนัก ขอบคุณมากครับ

p15

• คะแนนน้ำใจ 30
« Reply #55 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 01:17:51 PM »
ขอบคุณครับ

p15

• คะแนนน้ำใจ 30
« Reply #56 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 02:32:24 PM »
ขอบคุณครับ :-* ::)

Baansabai

• Newbie
  • *
« Reply #57 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 02:19:23 PM »
ครบถ้วนคำถาม ขอบคุณครับ  ::)
ซื้อ บ้านมือสอง ดีกว่าบ้านมือหนึ่งอย่างไร บ้านมือสอง
จึงจะได้ประโยชน์คุ้มค่าที่สุด

Suphasinee s.

• คะแนนน้ำใจ 12
« Reply #58 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 02:44:44 PM »
มีประโยชน์มากมาย ขอบคุณมากๆคะ

ayeweb

• Newbie
  • *
« Reply #59 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 04:59:06 PM »
ง่ายต่อการหามากเลย แจ่มครับ

songkran

• คะแนนน้ำใจ 83
« Reply #60 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 08:24:30 AM »
สุดยอดที่สุดครับผม

INamPuenG

• Newbie
  • *
« Reply #61 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 09:31:59 PM »
เจ๋งงง ::)
จป.ก่อสร้าง

NichaTM

• คะแนนน้ำใจ 120
« Reply #62 เมื่อ: กันยายน 10, 2013, 10:32:21 AM »
ขอบคุณที่ให้ความรู้มากมายค่ะ :wanwan017:

nangdekza1234

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
« Reply #63 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 10:40:52 PM »
เพิ่งอบรม จป.เทคนิคขั้นสูง NPC 180 ชม.
อยากลองงานสาย Safety บ้างรู้สึกอยากทำ มุ่งมั่นมาก !
แต่สมัครงานหลายๆ ที่มักเจอคำว่า " ต้องการคนมีประสบการณ์หรือ จปว. "
อยากพิสูจน์ตัวเองบ้าง ขอโอกาศน้องใหม่ด้วยนะค๊ะ ^_^

wisith

• Newbie
  • *
« Reply #64 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 10:14:38 AM »
ที่เดียวครบทุกประเด็นเลย ยอดเยี่ยมมากๆๆ ครับ

gunof

• ขอบคุณครับ
« Reply #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2013, 02:17:42 PM »
เบ็ดเตล็ดในที่เดียวกันเลย จัดไปครับ :wanwan016:

Safety Aum PK

• คะแนนน้ำใจ 27
« Reply #66 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 04:42:46 AM »
+10 ไปเลยครับ  ;D

วท.บ. อนามัยสิ่งแวดล้อม  มหาวิทยาลัยบูรพา 
ส.บ.  อาชีวอนามัยและความปลอดภัย  มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช

E-mail : poonsup.k.ph@gmail.com

janpen-99

• คะแนนน้ำใจ 164
  • ม.ลัยเวสเทิร์นอาชีวอนามัยความปลอดภัยและสิ่งแวดล้อม
« Reply #67 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2013, 09:11:51 AM »
พี่เจ๋งสุดๆ :o
Janpen.J
 ** มหาวิทยาลัยเวสเทิร์น อาชิวอนามัยความปลอดภัยและสิ่งแวดล้อม
รุ่นที่ 1
** ทำงานที่บางพลี จร้า
E-mail. nangnoy_wt@hotmail.com
Line: ID nangnoy_wt
Facebook: https://www.facebook.com/nangnoy.kohkae
IG : Nangnoy99
Twitter : @Tawan445
BBM : 74B7AF90

nonnei san

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 14
« Reply #68 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 07:42:26 PM »
สอบถามครับ จป.ท่านใดพอจะทราบความหมายของคำว่า SAFETY เช่น S=มาจากอะไร
                                                                                   A=มาจากอะไร
 ???

weeranarong

• คะแนนน้ำใจ 5
« Reply #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2014, 09:13:49 AM »
สุดยอดครับ

่่Jorpor Enjoy

• คะแนนน้ำใจ 10
« Reply #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 08:50:55 AM »
เยี่ยมไปเล้ยยย ^^

kitniwat

• **
  • คะแนนน้ำใจ 15
« Reply #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2014, 04:00:44 PM »
 ::) เป็นประโยชน์มากครับ

vichayanott8999

• Super Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 95
  • DEBSIRIN 105/12 (ภาระหน้าที่ที่สำคัญ)
« Reply #72 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 03:47:48 PM »
โอครับ สุดยอดเลย จัดเป็นหมวดหมู่เยี่ยมมาก

Safety_newRIP

• Newbie
  • *
« Reply #73 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 09:27:13 AM »
 :-* เป็นประโยชน์ ต่อ จป.จบใหม่มากครีาา  ขอบคุณ คร๊าา

จป 53

• คะแนนน้ำใจ 29
  • มีน้ำใจให้กันครับ จป รุ่น 2 เขียวทอง 53
« Reply #74 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 10:28:55 AM »
เยี่ยมมากๆครับ ขอบคุณครับ :wanwan017: :wanwan017:

jong

• Newbie
  • *
« Reply #76 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 01:02:40 PM »

Safety_ipp

• Newbie
  • *
« Reply #77 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2015, 05:22:08 PM »

ผมเอง

• คะแนนน้ำใจ 32
« Reply #78 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 01:01:07 PM »
ขอบคุณครับ :wanwan019: ::)
ชีวิตต้องก้าวต่อไป

siripong036

• **
« Reply #79 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 04:49:38 PM »
ขอบคุณครับ :wanwan017: :wanwan017: :wanwan017:

2007

• Newbie
  • *
« Reply #80 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2016, 04:40:05 PM »
 :wanwan017:

NUTTIDA.OIL

• Newbie
  • *
« Reply #81 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2016, 04:02:57 PM »
สุดยอดมากค่ะ  :'(
ขอบคุณนะคะ  :wanwan017:

umbrella24

• Newbie
  • *
« Reply #82 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2016, 09:10:23 AM »
+1 ให้เลยค่ะ ยอดเยี่ยมมาก

ขอบคุณนะคะ  :-*

IamMay

• Newbie
  • *
« Reply #83 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 04:51:27 PM »
ขอบคุณมากค่ะ มีประโยชน์มาก :wanwan017: :wanwan017: :wanwan017:

Teerapong Phonmanop

• **
« Reply #84 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2018, 06:10:17 PM »
•   งานตรวจสอบและออกเอกสารรับรองความปลอดภัยหม้อไอน้ำประจำปี
•   งานตรวจสอบและออกเอกสารรับรองความปลอดภัย รอก, ลิฟท์, เครน (ปจ.1,ปจ2)
•   งานตรวจสอบและออกเอกสารรับรองปลอดภัยภาชนะรับแรงดัน และระบบทำความเย็นประจำปี
•   งานตรวจสอบอาคาร
ติดต่อ วศ.ธีระพงษ์ พลมานพ สามัญวิศวกรรมเครื่องกล 098-2522755
ID Line : Teerapong1976
e-mail : Teeerapong@outlook.co.th

WE LOVE JORPOR.COM