จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยหน่อยค่ะ ทำอย่างไรให้หัวหน้าเข้าใจเรื่องความปลอดภัย  (อ่าน 1573 ครั้ง)

b4961321

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 8
คือเป็น จป ใหม่ค่ะ
ไม่รู้จะทำอย่างไรให้คนที่มีประสบการณ์เยอะ รับฟังความคิดเห็นของเด็กที่จบใหม่บ้าง และไม่รู้จะทำอย่างไรให้เขารู้ระบบงานด้านความปลอดภัย
( ไม่อย่าให้เกิดก่อน แล้วค่อยแก้ไขทีหลัง ) หนักใจมากค่ะ พึ่งเริ่มงานจะเรียนรู้เกี่ยวกับกระบวนการผลิตก็โดน หัวหน้าที่เป็นจปด้วยกันดุ บอกว่าไม่ใช่หน้าที่ไม่จำเป็นมีงานอื่นเยอะแยะ (แล้วหนูจะประเมินความเสี่ยงยังไง????)

un29

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 119
ไม่แน่ใจว่า หัวหน้าอบรม จป ไปรึยัง ถ้ายังก้อส่งอบเลยครับ

JorPorTor

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 2117
เป็นคำถามที่ตอบยากมาก เพราะทุกอย่างขึ้นอยู่กับสถานการณ์ที่แตกต่าง
คำว่าไม่จำเป็น ไม่ได้แปลว่าไม่ถูกต้อง แล้วไม่ต้องทำ เพียงแต่....
อาจมีงานอื่นที่สำคัญและเร่งด่วนกว่า ดังนั้น
การทำงานและการแก้ปัญหาของบุคลากรใหม่ อาจต้องใช้เวลามากหน่อย ต้องทำเชิงรับก่อน แล้วค่อยปรับเชิงรุกขึ้นเรื่อยๆ

การยึดติดของคน เปลี่ยนแปลงยาก แต่ไม่ใช่จะเปลี่ยนแปลงไม่ได้ พยายามเข้านะ สู้ๆๆๆ
B.Sc. - Industrial Hygiene & Safety, [PH-IHS#02 BUU]
M.S - Environmental Management (Honors), [NIDA-EMs#5]

เทอด

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 17
ควรจัดทำแผนงานที่เริ่มต้นกฎหมายก่อนและผลักดันให้เสร้จตามแผน  ชี้ให้ทราบถึงความสำคัญและความจำเป็น สู้ๆๆ  อย่าเครียดยังมีเส้นทางอีกเยอะที่เราจะเลือกเดิน

b4961321

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 8
ขอบคุณมากค่ะ  สำหรับทุกคำแนะนำ
หัวหน้าก็็็เป็น จป วิชาชีพเหมือนกันค่ะ 

WE LOVE JORPOR.COM