จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: การตรวจรอก ตามกฎหมาย  (อ่าน 363 ครั้ง)

qmayakiq และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

sunshine55

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
การตรวจรอก ตามกฎหมาย
« เมื่อ: มีนาคม 23, 2021, 09:45:39 AM »
โรงงานใช้รอกลม (Air hoist) ขนาด 500 Kg. ยกของน้ำหนักไม่เกิน 100 Kg.
อยากทราบทราบว่าเข้าข่ายการตรวจปั้นจั่นตามกฎหมายหรือไม่ครับ 

แต่เบื้องต้นผมอ่าน ตามประกาศกรมสวัสดิการคุ้มครองแรงงาน เรื่อง หลักเกณฑ์และวิธีการทดสอบ ส่วนประกอบอุปกรณ์ของปั่นจั่น เหมือนจะไม่เข้าข่ายเลยครับ เลยแอบสงสัยว่าจะเข้าข่ายกฏหมายตัวอื่นหรือเปล่าครับ

cheewanon

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 101
Re: การตรวจรอก ตามกฎหมาย
« Reply #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2021, 01:19:25 PM »
“ปั้นจั่น” หมายความว่า เครื่องจักรที่ใช้ยกสิ่งของขึ้นลงตามแนวดิ่งและเคลื่อนย้ายสิ่งของเหล่านั้นในลักษณะแขวนลอยไปตามแนวราบ และให้หมายความรวมถึงเครื่องจักรประเภทรอกที่ใช้ยกสิ่งของขึ้นลงตามแนวดิ่งด้วย
 ถ้า จป หรือ ช่างเครื่อง ตรวจให้ก็น่าจะได้อยู่ครับ แต่ต้องตรวจแบบ ปจ.1 นี้ผมไม่แน่ใจครับ ต้องคิดก่อนว่าตรวตเพราะอะไร กฎกระทรวงกำหนด หรือ ตรวจมีเอกสารไว้ให้ลูกค้าดู ถ้าตรวจให้ลูกค้าไว้ดูก็ทำแบบตรวจขึ้นเองก็ได้ครับ แต่เรื่องรายละเอียดก็ต้องอิงกฎหมายครับ เช่น ป้าย การอบรม 

sunshine55

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
« Reply #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2021, 02:24:07 PM »
ขอบคุณครับผม

teerapong1976

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
« Reply #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2021, 02:55:33 PM »
098-252-2755 โทรมาครับ สามัญวิศวกรเครื่องกล

WE LOVE JORPOR.COM