จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ได้แจ้งขยายโรงงาน  (อ่าน 563 ครั้ง)

จป.เด๋อด๋า

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 4
ไม่ได้แจ้งขยายโรงงาน
« เมื่อ: มีนาคม 22, 2021, 05:26:27 PM »
รบกวนขอคำแนะนำครับ
เนื่องจากทางบริษัทผมซื้อเครื่องจักรใหม่กำลังแรงม้าเกินที่ขอ รง.4ไว้ครับ
แล้วทางบริษัทไม่ได้แจ้งขอขยายโรงงาน(ผมไม่ได้รับผิดชอบเอกสารโดยตรงครับ)
ต้องดำเนินการยังไงบ้างครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ :wanwan017:

cheewanon

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 101
Re: ไม่ได้แจ้งขยายโรงงาน(โดนปรับ)
« Reply #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2021, 01:20:55 PM »
โทรคุยกับเจ้าหน้าที่กรมโรงงานเลยครับ จะได้ปฏิบัติตามกฎหมาย

Mersy@SMC

• คะแนนน้ำใจ 102
Re: ไม่ได้แจ้งขยายโรงงาน(โดนปรับ)
« Reply #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2021, 04:28:37 PM »
ความยุ่งยากจะตามมาอีกเยอะ ในการเตรียมเอกสาร ผมเจอมาแล้ว ตามนี้ครับ

1. ถ้ามีเอกสารครบก็ง่าย สำคัญคือเอกสารที่ต้องมีการรับรอง เช่น แบบแปลนโรงงาน ที่มีวิศวกรรับรอง  แบบแปลนเครื่องจักร ระบบบำบัด(ถ้ามี) ที่มีวิศกรออกแบบและรับรอง  ถ้ามีครบเอกสารอื่นๆ เตรียมไม่ยาก ไปขอรายการเอกสารประกอบ รง.3 จากอุตสาหกรรมได้เลย

2. แต่ถ้าไม่มีเอกสาร ต้องจัดทำขึ้นมาใหม่ เช่นโรงงานผมเป็นโรงงานเก่าซื้อต่อมาอีกทีไม่มีแบบแปลนอะไรเหลือแล้ว แล้วยังมีการต่อเติมเพิ่มอีกหลายครั้ง ก็ต้องหาวิศกรเข้ามาทำการสำรวจ เขียนแบบ และรับรองใหม่ทั้งหมด ค่าใช้จ่ายหลักแสนต่องาน

เดี่ยวจะเอารายการเอกสารให้ดูครับ

เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

Mersy@SMC

• คะแนนน้ำใจ 102
« Reply #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2021, 04:39:25 PM »
เสริมต่อ

หลังจากนำเรื่องทีเจ้านายคนน้อง(ตำแหน่งที่ปรึกษาอาวุโส) แจ้งให้ทำ ไปปรึกษากับเจ้านายคนพี่(CEO) ตามที่ เจ้านายโดยตรงของผมที่เป็นหลาน (MD) มอบหมาย จึงได้คำแนะนำมา 2 ข้อ

1. จำเป็นต้องทำจริงๆไหม  อะไรคือความจำเป็นจริงๆ

2. ถ้ากลัวจะเกิดเรื่อง ก็ให้มันมีเรื่องแล้วค่อยทำ

จากวันนั้น ปึกเอกสารยังอยู่ในลิ้นชักโต๊ะผม
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

cheewanon

• คะแนนน้ำใจ 101
« Reply #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2021, 08:58:04 AM »
ของผมทำไปก่อน
     1.แผนผังโรงงานขนาด A0  มี ชุมชนรอบนอกประกอบ , เครื่องจักร , อัคคีภัย
        วิศวกรเซ็น ระบบบำบัดสิ่งแวดล้อม อาคาร ไฟฟ้า เครื่องจักร
     2. บัญชีเครื่องจักร
     3. ประเมินความเสี่ยง
     4. สุดท้าย ใ..้.โ.๊.... เป็นรู้กันอยู่

จป.เด๋อด๋า

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 4
« Reply #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2021, 10:06:54 AM »
ขอบคุณมากครับที่แนะนำ :wanwan017: :wanwan017:

teerapong1976

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
« Reply #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2021, 07:22:53 PM »
098-252-2755 รับปรึกษา ทำเอกสารยื่นขอขยายแรงม้าเครื่องจักร เซ็นรับรองโดยวิศวกรอุตสาหการ ไฟฟ้า โยธา สิ่งแวดล้อม เครื่องกล

WE LOVE JORPOR.COM