จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ สก.1  (อ่าน 151 ครั้ง)

Iamsafety11 และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

AhgaseMB

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
สอบถามเกี่ยวกับ สก.1
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2021, 01:17:40 PM »
สอบถามการแจ้งสก 1.กั บสก.2 คะ กรณีโรงงานของดิฉัยเคย ขอสก.1 แค่ น้ำมัน กับ เศษผ้า แต่ในปีนี้  หาเจ้ารับขนขยะออกได้แล้ว ซึ่ง มีขยะเพิ่ม ได้แก่ บรรจุภันฑ์ปนเปื้อน และหลอดไฟที่จะขนออกด้วย ดิฉันต้อง แจ้งสก.1กักเก็บเพิ่มในส่วน บรรุถัณฑ์ปนเปื้อนกับหลอดไฟ ก่อนไหมคะ แล้วค่อยแจ้ง สก.2 ขนออก  :wanwan011: :P :-X

Puk'kie

• Newbie
  • *
Re: สอบถามการแจ้ง สก.1 กับ สก.2 คะ
« Reply #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2021, 02:38:21 PM »
ถ้าจะเอาบรรจุภัณฑ์ปนเปื้อน กับหลอดไฟออกเลย  ก็ไม่จำเป็นต้องแจ้ง สก.1 ค่ะ     ให้ทำการขอ สก.2 (ขออนุญาตรายปีให้ผ่าน) และนำขยะที่ขอ สก.2 ทั้งหมดออกได้เลยค่ะ

:wanwan017:

YS

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 36
Re: สอบถามการแจ้ง สก.1 กับ สก.2 คะ
« Reply #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2021, 03:20:17 PM »
สก.2 คือ การขอแจ้งขออนุญาตไว้ล่วงหน้าว่า ภายใน 1 ปี นี้ เราจะมีขยะอะไรบ้าง ปริมาณเท่าไหร่ ใครมารับไปกำจัด  เอาออกจริงค่อยแจ้งนำออก

สก. 1 คือ  การขอเก็บขยะ ชนิดนั้นๆ ไว้ในโรงงาน เกิน 90 วัน ถ้าขยะตัวไหน นานๆ เอาออกที หรือยังหาเจ้ารับกำจัดไม่ได้ ก็ค่อยขออนุญาต สก. 1  เพื่อที่จะเก็บขยะไว้กับเราเกิน90วัน

AhgaseMB

• Newbie
  • *
« Reply #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2021, 04:00:09 PM »
สก.2 คือ การขอแจ้งขออนุญาตไว้ล่วงหน้าว่า ภายใน 1 ปี นี้ เราจะมีขยะอะไรบ้าง ปริมาณเท่าไหร่ ใครมารับไปกำจัด  เอาออกจริงค่อยแจ้งนำออก

สก. 1 คือ  การขอเก็บขยะ ชนิดนั้นๆ ไว้ในโรงงาน เกิน 90 วัน ถ้าขยะตัวไหน นานๆ เอาออกที หรือยังหาเจ้ารับกำจัดไม่ได้ ก็ค่อยขออนุญาต สก. 1  เพื่อที่จะเก็บขยะไว้กับเราเกิน90วัน
ขอบคุณคะ :wanwan011: :wanwan011: :wanwan011:

AhgaseMB

• Newbie
  • *
« Reply #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2021, 04:00:39 PM »
ถ้าจะเอาบรรจุภัณฑ์ปนเปื้อน กับหลอดไฟออกเลย  ก็ไม่จำเป็นต้องแจ้ง สก.1 ค่ะ     ให้ทำการขอ สก.2 (ขออนุญาตรายปีให้ผ่าน) และนำขยะที่ขอ สก.2 ทั้งหมดออกได้เลยค่ะ

:wanwan017:
ขอบคุณคะ  :wanwan017: :wanwan017:

AhgaseMB

• Newbie
  • *
« Reply #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 03:51:40 PM »

ขอโทษนะคะ ถ้าปีที่แล้ว เคยขอกักเก็บ น้ำมันที่ใช้แล้ว ปริมาณ 0.5 ตัน แล้วมาปีนี้ จะแจ้ง สก.2 ออก ปริมาณ 1.2 ตัน ซึ่งปริมาณเพิ่มจากที่ขอกักเก็บ สามารถแจ้งสก.2 ตามจำนวนขนออก ได้เลยใช่ไหมคะ  :-X จป.มือใหม่ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

WE LOVE JORPOR.COM