จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: จบ จปวุฒิ วทบ.อาชีวอยามัยความปลอดภัยรับราชการตำแหน่งไหนได้บ้างคะ  (อ่าน 169 ครั้ง)

PannLao

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
เพิ่งเรียนจบค่ะต้องการคำแนะนำเพราะตอนนี้เหมือนไปไหนไม่ถูกทางสักที พยายามหางานราชการที่รับสมัคร วุฒิ วทบ. อาชีวอนามัยความปลอดภัยแต่ไม่เห็นมีเปิดรับเลย  ในส่วนรัฐวิสาหกิจและพนักงานราชการมีเปิดสอบคัดเลือก แต่ในส่วนของข้าราชการ เจอตำแหน่งนักวิชาการสาสุข/นักวิชาการสิ่งแวดล้อมแต่ไม่รับวุฒินี้ งั้นจะมีตำแหน่งไหนที่เราสามารถทำได้บ้างที่ตรงกับสาขาที่จบมาตรงกับวุฒิเราบ้างคะ?  แล้วถ้าเราอยากสอบข้าราชการต้องเรียนต่อสาขาอะไรดีคะ?  หรือจะสอบเทียบวุฒิไหนดีคะอยากรับราชการค่ะ

SafetyFirst

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 22
อยากทำงานราชการแบบที่ตรงสายที่เรียนรึเปล่าคะ ?

ถ้าไม่ บางตำแหน่ง/หน่วยงานก็รับ ป.ตรี ทุกสาขา ตรงนี้ตรงศึกษาเพิ่มว่าเขาเปิดรับอะไร ถ้าคุณสมบัติได้ก็สมัคร มีเปิดรับสมัครมาเรื่อยๆ ต้องติตตาม

รับข้าราชการ ส่วนใหญ่จะต้องสอบผ่าน ก.พ.
และพนักงานราชการทั่วไป ไม่จำเป็นต้องผ่าน ก.พ.

ระหว่างรอราชการ/รัฐวิสาหกิจเปิดรับสมัคร ก็ไปสมัครสอบ ก.พ. (ปีนี้ก็รับสมัครสอบอยู่) หรือหาประสบการณ์ทำงานโรงงาน/บริษัทไปก่อนก็ได้ค่ะ หาประสบการณ์ไว้  :wanwan020:

จากที่เคยสมัครสอบนะคะ

(อ้างอิง ปี 63) ตำแหน่งวิชาการแรงงาน ของกระทรวงแรงงาน ก็รับตำแน่งทุกสาขา

(อ้างอิง ปี 64) สอบท้องถิ่น นักวิชาการสิ่งแวดล้อม ประเภทวิชาการ คุณสมบัติอาชีวอนามัย ก็สมัครได้นะคะ (ปีนี้ก็รับสมัครสอบอยู่)

ให้ท่านอื่นมาแนะนำเพิ่มเติมนะคะ

WE LOVE JORPOR.COM