จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: เป็น จป. 2 ตำแหน่งได้ไหม  (อ่าน 647 ครั้ง)

Mersy@SMC, aellonanong, tuttai, chanettee, somphol333 และ 4 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

จป. ฝึกหัด

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
  • safety no bargain
เป็น จป. 2 ตำแหน่งได้ไหม
« เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 04:00:06 PM »
สอบถามครับ ถ้าเราขึ้นทะเบียน จป.วิชาชีพ บริษัท A ทำงาน จ-ศ แล้วเราสามารถขึ้นทะเบียน เทคนิค/เทคนิคขั้นสูง บริษัท B ทำงาน ส-อา ได้หรือไม่ครับ ???
ผมจะไม่เป็น จป.คนเดียวในบริษัท เพราะผมจะทำให้ทุกคนเป็น จป.

จป. ฝึกหัด

hrung safety

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 2
  • I can choose own future
Re: เป็น จป. 2 ตำแหน่งได้ไหม
« Reply #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2021, 04:52:14 PM »
ไม่ได้ครับ
ไม่มีใครเก่งมาตั้งแต่เกิด ขอให้แค่เรียนรู้และฝึกฝนตนเองอยู่เสมอ ยอมรับการเปลี่ยนแปลงและรู้จักการพัฒนา

cheewanon

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 101
« Reply #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 09:23:15 AM »
ข้อ ๑๘ ให้เจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทํางานระดับวิชาชีพมีหน้าที่ ดังต่อไปนี้
(๑๒) ปฏิบัติงานด้านความปลอดภัยในการทํางานอื่นตามที่นายจ้างมอบหมาย

1. ในข้อเนี่ยผมเคยโดยให้ไปนั่งในตู้ รปภ.ของไซด์งานก่อสร้างบริษัทหนึ่ง
       2. บางคนก็ไปทำหน้าที่อื่น แต่ก็มีรายงานส่ง
       3. จป.หลายคนจะโดนควบงานบุคคล บางบริษัทให้ทำประกันสังคมด้วย คือนอกเหนือจาก กท.16 นะ
       4. ปลงสะเถอะ อึดอัดเตรียมหาบริษัทใหม่อยู่ แต่ถ้าอยากจะอยู่ ต้องจำทน หรือทนอยู่ พูดอย่างกับเพลงเลย

tuttai

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 14
« Reply #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2021, 02:01:02 PM »
กฎหมายเขามีเจตนาให้เรารักเดียวใจเดียวครับห้ามสองใจและอย่าคิดนอกใจไม่งั้นผิดกฎหมายนะครับ

tanawatzz

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
« Reply #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2021, 10:19:09 AM »
ไม่ได้ครับ เพราะเขาเช็คจากเลข ปชช ในการขึ้นทะเบียน

จป. ฝึกหัด

• Newbie
  • *
« Reply #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2021, 08:38:35 AM »
ขอบคุณทุกคำตอบมากครับ พอดีผมไม่อยากลาออกจากบริษัทเดิม เพราะว่าเจอหัวหน้า กับพนักงานให้ความร่วมมือดี แต่ว่าเงินเดือนไม่เป็นไปตามที่ต้องการ เลยอยากทำงานเสริม ทางผู้จัดการเขาเลยเสนองาน จป.ไซต์ที่แฟนเขาประมูลได้ให้ ทำเสาร์อาทิตย์ สลับกับเทคนิคที่ทำ จ-ศ เลยเข้ามาสอบถามก่อนครับ

สงสัยผมต้องทำอาชีพเสริมอื่นแล้ว  :P
ผมจะไม่เป็น จป.คนเดียวในบริษัท เพราะผมจะทำให้ทุกคนเป็น จป.

จป. ฝึกหัด

modohaim

• คะแนนน้ำใจ 70
« Reply #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2021, 09:12:48 AM »
1. ข้อมูลที่ จขกท. ให้มาค่อนข้างซับซน ตกลง บริษัท A คุณได้รับการแต่งตั้งเป็น จป.ระดับไหน และบริษัท B ตกลงจะจ้างคุณเป็น จป.ระดับใดกันแน่
2. คำตอบในเวปนี้ไม่ใช่ที่สิ้นสุด เอาข้อมูลที่ชัดเจนในข้อ 1 ไปสอบถาม สวัสดิการในพื้นที่ดู คุณอาจจะยิ้มออกได้ครับ

cheewanon

« Reply #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2021, 11:34:24 AM »
มันอาจจะเป็นการทำงานลักษณะนี้รึป่าวครับ เราเป็น จป.วิชาชีพ บริษัม A ขึ้นทะเบียนเรียบร้อย  และ บริษัท B น่าจะเป็น freelance (ใช่รึเปล่า ไม่แน่ใจนะครับ) แต่บริษัท B อาจจะมี จป.วิชาชีพ อยู่ ลักษณะงานเหมือนกับว่าเราไปตรวจแทน แต่ไม่ได้เซ็นชื่อในเอกสารตัวจริงที่นำส่ง หรือลงชื่อไว้ในเอกสารเก็บไว้ที่บริษัท B แค่โชว์ให้ลูกค้าขอดู มั้ง น่าจะทำได้

sakdiphat prungsinthon

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 3
« Reply #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2021, 03:50:39 PM »
น่าสนใจครับ งาน freelance เสาร์-อาทิตย์

Mersy@SMC

« Reply #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2021, 02:50:12 PM »
มันอยู่ที่ว่า จขกท. ไปขึ้นทะเบียน จป.กับใคร

1. ถ้าขึ้นทะเบียน จป.วิชาชีพ บริษัทA กับสวัสดิการแรงงานพื้นที่ใดแล้ว จะขึ้นทะเบียนเป็น จป.ระดับอื่นๆ หรือพื้นที่อื่นๆ กับบริษัท B อีกไม่ได้

2. ถ้าขึ้นทะเบียน จป.วิชาชีพ บริษัทA กับสวัสดิการแรงงานพื้นที่ใดแล้ว แต่ก็ยังสามารถไปขึ้นทะเบียนตามไซด์งานอื่นๆในฐานะบริษัท B ได้ ถ้าไม่มีข้อผูกมัดว่าต้องขึ้นทะเบียน จป.กับสวัสดิการแรงงาน ของบริษัท B
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

จป. ฝึกหัด

• Newbie
  • *
« Reply #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2021, 06:57:54 PM »
มันอาจจะเป็นการทำงานลักษณะนี้รึป่าวครับ เราเป็น จป.วิชาชีพ บริษัม A ขึ้นทะเบียนเรียบร้อย  และ บริษัท B น่าจะเป็น freelance (ใช่รึเปล่า ไม่แน่ใจนะครับ) แต่บริษัท B อาจจะมี จป.วิชาชีพ อยู่ ลักษณะงานเหมือนกับว่าเราไปตรวจแทน แต่ไม่ได้เซ็นชื่อในเอกสารตัวจริงที่นำส่ง หรือลงชื่อไว้ในเอกสารเก็บไว้ที่บริษัท B แค่โชว์ให้ลูกค้าขอดู มั้ง น่าจะทำได้

ลักษณะนี้เลยครับ แต่ตอนนี้ผมปฏิเสธงานไปเรียบร้อยแล้ว เดี๋ยวหางานอื่นทำเพิ่มดีกว่าครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับผม :wanwan017:

จป. ฝึกหัด

WE LOVE JORPOR.COM