จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: จป.จบใหม่ขอคำแนะนำเรื่องการครอบครองLPG Gasค่ะ  (อ่าน 162 ครั้ง)

จป_หาประสบการณ์

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
สวัสดีพี่ๆจป.และเพื่อนๆจป.นะคะ
อยากสอบถามการครองครองLPG Gas โดยใช้งานกับรถโฟร์คลิฟท์ค่ะ ทางบริษัทมีครอบครอง 50 ถังรวมถังเปล่าหมุนเวียนค่ะ ต้องปฏิบัติอย่างไรคะเมื่อมีในครอบครองในปริมาณเท่านี้ เราสามารถใช้กฏหมายฉบับไหนเสนออ้างอิงให้มีการจัดเก็บอย่างปลอดภัยได้บ้างคะ (ปล.นอกจากกฎกระทรวงสถานที่เก็บรักษาก๊าซปิโตรเลียมเหลวประเภทโรงเก็บพ.ศ.2560 มีกฏหมายอื่นอ้างอิงอีกไหมคะ ปล.2เบื้องต้นสถานที่เก็บมีป้ายบ่งชี้ และถังดับเพลิงผงเคมีแห้งค่ะ)

YS

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 36
ประกาศกระทรวงพลังงาน
เรื่อง หลักเกณฑ์ และวิธีการในการเก็บรักษา การกําหนดบุคลากรที่รับผิดชอบ
และการยกเว้นไม่ต้องปฏิบัติตามพระราชบัญญัติวัตถุอันตราย พ.ศ. ๒๕๓๕
สําหรับสถานที่ใช้ก๊าซปิโตรเลียมเหลว ที่กรมธุรกิจพลังงานรับผิดชอบ
พ.ศ. ๒๕๕๔

คร่าวๆ คือ ถ้ามีครอบครองเกิน 250kg ให้แจ้งข้อเท้จจริง
             ถ้าม่ครอบครองเกิน 500kg ให้แจ้งข้ออนุญาต
 ยังไงให้อ่านกฏหมายให้ละเอียดว่าต้องทำอะไรอีกบ้าง

WE LOVE JORPOR.COM