จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: มีวัตถุอันตรายที่เป็นวัตถุไวไฟ ปริมาณเท่าใดถึงจะต้องมี บฉ.  (อ่าน 458 ครั้ง)

thanadontrai

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
ตามหัวข้อเลยครับถ้ามีวัตถุอันตรายที่เป็นสารไวไฟ มีเก็บไว้ปริมาณเท่าไหร่จึงจะต้องมี บฉ.

kob1

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 20
กฎหมายไม่ระบุปริมาณ ถ้ามีวัตถุไวไฟต้องมี บฉ.ครับ

• Newbie
  • *
งั้นสมมุติถ้ามีแค่ 20 ลิตร ก็ต้องมี บฉ. เลยหรอครับ javascript:void(0);
 งั้นผมขอถามเพิ่มอีกหน่อยครับ เรื่องขอ วอ.8 จำเป็นจะต้องมี บฉ.ไหมครับ

Jorpor.Punpun

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 5
สถานประกอบการวัตถุอันตรายลักษณะใด ต้องมีบุคลากรเฉพาะฯ ?

ตามประกาศกระทรวงอุตสาหกรรม หมวด ๑ ข้อ ๔ กำหนดให้สถานประกอบการวัตถุอันตรายที่มีลักษณะ ตามข้อใดข้อหนึ่ง ดังนี้

๑) ผู้ผลิต ผู้นำเข้า หรือผู้ส่งออกวัตถุอันตรายชนิดที่ ๑ ชนิดที่ ๒ หรือชนิดที่ ๓ ปริมาณรวมตั้งแต่     ๑,๐๐๐ เมตริกตันต่อปีขึ้นไป

๒) ผู้มีไว้ในครอบครองวัตถุอันตรายที่มีพื้นที่การเก็บรักษาวัตถุอันตราย ตั้งแต่ ๓๐๐ ตารางเมตรขึ้นไป

๓) ผู้ผลิต ผู้นำเข้า ผู้ส่งออก หรือผู้มีไว้ในครอบครองวัตถุอันตรายที่เป็นวัตถุไวไฟ หรือวัตถุออกซิไดซ์            และวัตถุเปอร์          ออกไซด์

kob1

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 20
ในวอ. 8 ต้องระบุชื่อบฉ.ครับ สรุปว่าต้องมีบฉ.

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ

WE LOVE JORPOR.COM