จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: นำส่งเอกสารรายชื่อผู้ผ่านการอบรมความปลอดภัยในการทำงานเกี่ยวกับไฟฟ้า  (อ่าน 604 ครั้ง)

galongnoi

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
การนำส่งเอกสารรายชื่อผู้ผ่านการอบรมความปลอดภัยในการทำงานเกี่ยวกับไฟ   ต้องใช้เอกสารอะไรแนบบ้างค่ะ  พอดีมีช่างที่โรงงานไปอบรม กับกรมพัฒฯาฝีมือแรงงาน มา ได้ใบรับรองความรู้ความสามารถ ช่างไฟฟ้า ภายในอาคาร   เลยจะทำเรื่องส่งเอกสารให้กับกรมสววัสดิการและครั้มครองแรงงาน      มีใครพอมีตัวอย่างไฟล์ไหมค่ะ    ขอขอบคุณล่วงหน้าค่่ะ   

ME39

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 15
ขอสอบถามครับ
สำหรับพนักงานในโรงงานที่ทำเฉพาะในโรงงานจำเป็นต้องไปอบรมหรอครับ

galongnoi

• Newbie
  • *
คนที่ส่งอบรมเป็นเจ้าหน้าที่ซ่อมบำรุงค่ะ   มีซ่อมแซมเครื่องจักรภายในโรงงาน 

galongnoi

• Newbie
  • *
เอาจริงหนูก็ยังไม่แม่นเรื่องกฎหมาย  แต่เห็นโรงงานอื่นก็ส่งช่างที่ทำงานเกี่ยวกับไฟฟ้าอบรมเหมือนกันค่ะ   ผิดถูกอย่างไงช่วยชี้แนะด้วยค่ะ 

Safety_chagir

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 181
 ::)ต้องแยกตัวกฏหมายหน่อยนะครับ ตามที่คุณ จป.galongnoi บอกผ่านการอบรมช่างไฟฟ้าในอาคารเป็นประกาศกระทรวงแรงงาน กำหนดสาขาอาชีพที่อาจเป็นอันตรายต่อสาธรณะฯ 2558 ซึ่งผู้ที่ผ่านการอบรมจะได้ใบรับรองความรู้ความสมารถติดตัวแต่ไม่ได้ระบุให้แจ้งในหน่วยงานใด  และเวลลาไล่ๆกันก็มีประกาศของกรมสวัสดิ์ เรื่อง หลัเกณฑ์และวิธีการฯ ฉบับที่คุณ จป.galongno แปะวางไว้ครับจตอนแรกมันยังคนละตัวแต่เรื่องเดียวกัน สุดท้าย พย. 2559  มีประกาศของกรมสวัสดิ์ เรื่อง หลัเกณฑ์และวิธีการฯ (ฉบับ2) ออกมาว่าผู้ที่ผ่านการอบรมช่างไฟฟ้าในอาคารตามประกาศกระทรวงแรงงาน กำหนดสาขาอาชีพที่อาจเป็นอันตรายต่อสาธรณะฯ 2558 ถือว่าให้ผ่านการอบรมไฟฟ้าของประกาศกรมสวัสดิ์ เรื่อง หลัเกณฑ์และวิธีการฯ ผมส่งอบรมไฟฟ้าในอาคารแล้วจึงไม่ต้องอบรมอีกแค่ทำทะเบียนเก็บไว้ไม่ได้แจ้งครับ  ยาวครับ ผิดหรือถูกรอ จป.ท่านอื่นๆบอกผมด้วยยยย

ME39

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 15
ผมจบวศ.เครื่องกล ทำงานกับระบบไฟฟ้า 5ปี+ อบรมไฟฟ้าให้คนงานทำเรื่องส่งกรมสวัสดิการไม่เคยส่งช่างไปอบรมกับกรมพัฒนาฝีมือแรงงาน ก็เลยงงนิดหน่อยครับ นึกว่าต้องส่งไปอบรมอีก

galongnoi

• Newbie
  • *
ขอบคุณค่ะ   เดียวลองหาข้อมูลเพิ่มเติม

WE LOVE JORPOR.COM