จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ตรวจสอบระบบ Fire alarm ด้วยตนเอง  (อ่าน 474 ครั้ง)

5617

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 30
ตรวจสอบระบบ Fire alarm ด้วยตนเอง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2020, 09:06:30 AM »
สอบถาม จป.ทุกท่านค่ะ
ทางผู้บริหารต้องการให้ทาง จป. ร่วมกับวิศวกรของบริษัท
ตรวจสอบอุปกรณ์ของระบบ Fire alarm เช่น combination box, heat detector, smoke detector โดยซื้ออุปกรณ์มาตรวจกันเอง

ไม่ทราบว่า ทำได้หรือไม่คะ
แล้วเรื่อง รายงานการรับรองผลการตรวจใครเป็นคนที่สามารถทำได้คะ

ขอบคุณค่ะ

ME39

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 15
Re: ตรวจสอบระบบ Fire alarm ด้วยตนเอง
« Reply #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2020, 04:05:46 PM »
สำหรับที่โรงงานผม ทางผมทำเองครับ (วิศวกรโรงงาน) เป็นใบ PM ทุกๆเดือน
smoke detector ใช้แม่เหล็กหรือสเปร์ยควันสำหรับทดสอบ
beam smoke detector ใช้แผ่นทึบแสงในการทดสอบ
manual station ใช้โยกทดสอบ
ส่วน heat detector ผมเคยเอาไดร์ความร้อนไปเป่า heat ทำงานครับ แต่หลังจากทำงานต้องเปลี่ยนใหม่ คือเสียไปเลยครับ ไม่เหมือน smoke detector ที่ Reset แล้วหาย

เอกสารตัวนี้ก็ให้วิศวกรหรือหน.แผนกซ่อมบำรุงรายงานครับ (นายจ้าง) เก็บไว้ที่บริษัท

ยกเว้น Fire Pump ก็จะมี  PM ทุกอาทิตย์อยู่แล้วครับ
และต้องมีการตรวจสอบ ทดสอบโดยวิศวกรสามัญทุกๆปีครับ และก็เก็บเอกสารไว้ครับ สำหรับบริษัทผมนะครับ

รายงานการรับรองผลการตรวจใครเป็นคนที่สามารถทำได้คะ >> ของผมหน้าที่นี้เป็นของ วิศวกร ครับ

กฎกระทรวง เรื่อง กำหนดมาตรฐานในการบริหาร จัดการ และดำเนินการด้านความปลอดภัยอาชีวอนามัยและสภาพแวดล้อมในการทำงานเกี่ยวกับการป้องกันและระงับอัคคีภัย พ.ศ. 2555
        : หมวด 3 การดับเพลิง ข้อ 12(2) ระบบการส่งน้ำ ที่เก็บกักน้ำ เครื่องสูบน้ำดับเพลิงและการติดตั้ง จะต้องได้รับการตรวจสอบและรับรองจากวิศวกรตามกฎหมายว่าด้วยวิศวกร และต้องมีการป้องกันไม่ให้เกิดความเสียหายจากเพลิงไหม้ ยานพาหนะหรือสิ่งอื่น

5617

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 30
Re: ตรวจสอบระบบ Fire alarm ด้วยตนเอง
« Reply #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2020, 07:48:01 AM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

ส่วนอุปกรณ์ที่จะซื้อมาตรวจเอง
ตามรูปนะคะ

ME39

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 15
« Reply #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2020, 12:01:11 PM »
ถ้ามีงบประมาณก็จัดเลยครับ ^^

WE LOVE JORPOR.COM