จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: จป.จบใหม่ ขอคำแนะนำชนิดถังดับเพลิง ทีใช้ในโรงอาหาร  (อ่าน 540 ครั้ง)

LM137

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
สวัสดีค่ะ อยากรบกวนสอบถามๆพี่ๆหน่อยค่ะว่าควรใช้ถังดับเพลิงชนิดไหน วางไว้ในบริเวณโรงอาหารดีคะ โรงอาหารที่บ.ใช้แบบผงเคมีแห้งค่ะ แต่ถ้าสมมติเกิดไฟไหม้จากการทำอาหารมันก็ไม่สามารถใช้ผงเคมีแห้งดับได้ถ้าดูตามประเภทไฟ ควรเปลี่ยนมาใช้(แบบเคมีสูตรน้ำ)ถังสีเขียวหรือถังฟ้าดีไหมคะ ???

MCzombie

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 42
 น้ำมันที่ลุกจากการทำอาหารนะครับเพราะมันจะทำให้ไฟขยายตัว แนะนำCO2 มันสลายไปในอากาศไม่เปื้อนอาหารด้วย
วศบ.วิศวกรรมการจัดการความปลอดภัย
มหาวิทยาลัยเอเชียอาคเนย์

thanapong

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 156
ตาม จป.ข้างบนตอบไว้ครับ Co2 ฉีดปกคลุมไฟไว้ดีที่สุด  เพราะถ้าใช้ผงเคมีแห้งฉีด  รับรองวันนั้นพนักงานจะไม่ได้ทานอาหาร  และทำความสะอาดยาก

กรณีใช้ฮาโรตรอน หรือน้ำยา AF ก็ไม่ค่อยดี เพราะจะทำให้เชื้อเพลิงที่ติดไฟกระเด็นไปติดจุดอื่น  เพราะถังดับเพลิงแบบนี้เป็นน้ำยาเหลวระเหยฉีดออกไปเหมือนฉีดน้ำจากสายยางความแรงจากการฉีดจะทำให้เชื้อเพลิงกระเด็นไปติดจุดอื่นได้ครับ

MCzombie

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 42
ผมขอแก้ไขนะครับถังดับเพลิงเคมีสูตรน้ำ Fireaid2000 ดับได้ครับฉีดคลุมดับไฟได้ดีแต่ที่ไม่แนะนำโซนอาหาร 1.อาหารไม่สามารถนำมาทานต่อได้ 2.มันค่อนข้างมีราคาสูง  :P
วศบ.วิศวกรรมการจัดการความปลอดภัย
มหาวิทยาลัยเอเชียอาคเนย์

Mersy@SMC

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 101
ABFFC  น่าจะตอบโจทย์ได้
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

Jo_PK

• Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 467
  • อยากได้การยอมรับ ... ให้พยายามเป็นที่พึงให้ผู้อื่น
Co2 ดับได้แค่ กองเล็กๆ...หากจำเป็นจริงๆก็ถังแดงปกติฉีด ของกินเสียก็ทิ้ง
ตรวจสอบอาคารตาม พรบ.ควบคุมอาคาร
www.buildinglawaudit.com

จะออกไปแตะขอบฟ้า

ตรวจสอบอาคารตาม พรบ.ควบคุมอาคาร

" class="bbc_img

LM137

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำนะคะ :-*

WE LOVE JORPOR.COM