จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: จป.จบใหม่ ขอคำแนะนำจากพี่ๆค่ะ  (อ่าน 993 ครั้ง)

nattaa

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
จป.จบใหม่ ขอคำแนะนำจากพี่ๆค่ะ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2020, 12:02:29 PM »
สวัสดีค่ะ คือตัวหนูเองเพิ่งจบมาใหม่และเพิ่งเป็นจป.วิชาชีพได้เกือบ 1 เดือนแล้วค่ะ

ซึ่งมาทำต่อจากพี่จป.คนเก่าที่เขาลาออกไป เข้ามาแบบเริ่มอะไรไม่ถูกเลยค่ะ เหมือนงมเข็มเลย ไม่รู้จะเริ่มยังไง หันไปปรึกษาใครก็ไม่ได้ เลยเอางานพี่คนเก่ามาดูๆค่ะ พอทำมาซักพักก็คือตอนนี้ รับรู้ถึงองค์กรว่าเขาไม่ได้ให้ความสำคัญกับเราเท่าไหร่ เอามาเพราะกม.บังคับ ทำหลักๆคือส่งเอกสารให้ครบ เช้าหนูก็เดินตรวจพื้นที่ บ่ายมาหนูก็ว่างแล้วค่ะ ไม่รู้จะทำอะไรเลย เพราะจากที่หนูเดิน หนูศึกษา พี่คนเก่าปูระบบไว้หมดแล้ว ทำไว้ครบเลย แต่ที่หนูเครียดคือหนูไม่รู้จะทำอะไรในวันวันนึง ไม่อยากนั่งเฉยๆค่ะ ลืมบอกค่ะ อีกความกดดันคือ หนูนั่งห้องเดียวกัยผอ ค่ะ นั่งกันแค่สองคน แล้วงานเขายุ่ง แต่หนูว่าง แล้วมันรู้สึกไ่ม่โอเคเลยค่ะ

หนูอยากขอคำแนะนำจากพี่ๆจป.ทุกคนหน่อยค่ะว่าหนูต้องทำอะไร เริ่มอะไรยังไงหนูทำตัวไม่ถูกจริงๆค่ะ งืออเหมือนมาระบายไปในตัว แต่มันเครียดค่ะมันทำงานแบบไม่มีความสุข รบกวนมาคุยมาแนะนำหนูหน่อยนะคะ  เป็นกำลังใจให้ก็ยังดีค่ะ555

ปล.ยาวหน่อยนะคะหนูอัดอั้นจริงๆ

thanapong

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 156
Re: จป.จบใหม่ ขอคำแนะนำจากพี่ๆค่ะ
« Reply #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2020, 04:50:19 PM »
ให้ลองทำการทบทวนสถานะขององค์กรว่ามีกฎหมายฉบับใดที่เกี่ยวข้องกับองค์กร แล้วอะไรทำแล้ว  อะไรยังไม่ทำ หรือต้องทำเพิ่มเติมทำเป็น List ออกมา แล้วนำเสนอ  หากขาดทีมงานให้ทำการแต่งตั้ง จป.หัวหน้างาน และ จป.บริหาร รวมทั้ง คปอ. มาช่วยเรา  และหากคิดว่าเขาไม่ให้ความสำคัญ  แนะนำว่าอย่าอยู่นานเสียเวลาเรา  ทำพอให้มีประสบการณ์แล้วรีบหาสมัครงานที่อื่นที่เขาให้ความสำคัญกับ Safety ซะจะดีกว่า

nattaa

• Newbie
  • *
Re: จป.จบใหม่ ขอคำแนะนำจากพี่ๆค่ะ
« Reply #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2020, 10:28:10 AM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ ที่พยายามอดทนเพราะเอาประสบการณ์นี่แหล่ะค่ะ อยากไปอยู่ในที่ที่เรามีบทบาทมากกว่านี้ แต่ตอนนี้งานก็หายาก แถมที่ดีๆก็รับแต่คนมีประสบการณ์ทั้งนั้นเลย หนูต้องขอบคุณมากๆเลยนะคะสำหรับแนวทาง อีกอย่างคือจป ระดับต่างๆที่นี่มีไว้หมดแล้วค่ะ แต่คนที่นี่เน้นงานจริงๆค่ะ อย่างอื่นไว้ทีหลังเอางานก่อน แล้วเราก็ตัวคนเดียว ไม่มีประสบการณ์ด้วยว่าต้องทำยังไง จบมาใหม่ๆแล้วเจองี้ ทำเอาท้อเลยค่ะ

Phitthawat

• Newbie
  • *
« Reply #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2020, 02:19:48 PM »
อยู่ในสถานะการณ์เดียวกันเลยครับ เขาดูไม่ให้ความสำคัญกับเราเลย แค่มีไว้
ตามกฏหมาย
นักศึกษาจบใหม่เหมือนกันครับ

Mersy@SMC

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 101
« Reply #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2020, 04:14:53 PM »
เจอบ่อยประเด็นแบบนี้ ให้แยกคิดเป็น 2 ประเด็น คือ
1. ใจตัวเอง  ถามตัวเองว่าอยู่ได้ไหม ค่าแรงพอไหม มีอะไรเดือดร้อนไหม อนาคตมั่นคงไหม เพราะเราทำงานแลกค่าจ้างเพื่อความมั่นคง อนาคตของตัวเราเอง จะได้ค่าจ้างก็ต้องทำงานให้เจ้านายหรือคนจ่ายค่าจ้างพอใจดังคำทีว่า  คับที่อยู่ได้ คัยใจอยู่ยาก

2. การทำงาน จากประสบการณที่ผ่านมา จป.ไม่ได้ทำงานจบแค่ระยะสั้น แต่ต้องทำต่อเนื่องจนกว่าจะเลิกทำตำแหน่งนี้ไปทำงานอื่น  สำคัญคือต้องให้มันดีขึ้นเรื่อยๆ แต่ละบริษัทก็มีการพัฒนาที่แตกต่างกันไป ต้องมองที่ตัวบริษัทมีความพร้อมในการพัฒนาอะไรบ้าง เป็น จป.ไม่ได้ใหญ่โตจะไปใช้ให้ใครทำอะไรได้ โดยเฉพาะเจ้าของบริษัทหรือคนของเจ้าของบริษัท แต่ต้องทำให้ตัวเราได้ใจเขา และความร่วมมือจากเขาให้ได้

สุดท้ายอยู่ที่มุมมองของน้องๆทุกคนนะครับ ถ้าอยากทำงานแบบ SCG ก็ต้องไปทำงานที่ SCG ถ้าอยากทำงานบริษัทแถวบ้านก็ต้องรับสภาพให้ได้ สำคัญคือ ทำหน้าที่ของ จป.ให้ครบถ้วน เพื่อความปลอดภัยของลูกจ้าง นายจ้าง และตัวเราเอง
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

ME39

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 15
« Reply #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2020, 05:20:38 PM »
ถ้าเมื่อไหร่เราเริ่มมีคำถาม มีความอึดอัด ที่ตรงนั้นไม่ใช่ที่ของเราแล้วครับ
ถ้าเราพยายามปรับตัวแล้ว แต่ไม่ไหวจริงๆ อดทนครับ และระหว่างนั้นก็ทำงานไปด้วย หางานใหม่ไปด้วย ควบคู่กันไป ไม่ใช่อยู่ดีๆแล้วลาออกเลย โดยไม่มีที่อื่นรองรับ เก็บประสบการณ์เยอะๆครับ จป.หลายๆที่เหมือนอากาศครับ รู้ว่ามีอยู่แต่มองไม่เห็น

ถ้าคนเก่าปูงานไว้แล้ว เราลองมานั่งทบทวนดูครับว่าต้องพัฒนากระบวนการตรงไหนให้ดีขึ้นได้บ้าง ไม่มีใครทำงานสมบููรณ์แบบหรอกครับ ต้องมีจุดที่เราสามารถพัฒนาให้ดีขึ้นได้บ้างแหละ ลองหาทำดูครับ จะได้ไม่มีเวลาว่าง เพราะถ้ามีเวลาว่างเราจะฟุ้งซ่านทันที

Safety First TMT

• Newbie
  • *
« Reply #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2020, 12:12:16 PM »
ลองเอาแผนงานของ จป. คนเก่ามาดู แล้วไล่ดูอะไรยังไม่ทำ List กฎหมายที่เกี่ยวข้อง เช่น เรื่อง อบรม จป. ระดับต่างๆ พื้นๆ ก่อน ถ้าว่างๆ ก็นั่งอ่านกฎหมายดีที่สุดครับ  สู้

จป_หาประสบการณ์

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
« Reply #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2020, 04:14:14 PM »
สถานะการณคล้ายกันเลยค่ะ แต่ต่างตรงที่จป.เก่าที่ออกเขาอยู่ได้ 2เดือนก็ออก ถัดมาพี่บุคคลบอกอยู่ได้ไม่ถึงเดือนก็ออก นี่เคว่งมากค่ะไม่มีคนสอนงาน นั่งทำเอกสารที่กสร.ออกหนังสือเตือนมา เสนอให้มีตรวจไฟฟ้าตามกม พี่หัวหน้าถามกลับว่าต้องทำด้วยหรอทั้งๆที่ยื่นกมให้ดูเลย มีอีกจิปะถะเลยค่ะเสนอไปบอกให้ไว้ก่อน เหมือนมีเพราะกฏหมายให้มีจริงๆค่ะ อย่างไงก็สู้ๆนะคะ เราจบใหม่ค่อยๆหาประสบการณ์กันไป

winai.d

• Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 1112
  • มิตรภาพ คือการเริ่มต้น การให้ คือ มอบสิ่งดีให้กัน
« Reply #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2020, 02:20:08 AM »
สวัสดีครับ
    เราต้องสร้างมูลค่าให้กับตัวเอง  มีกิจกรรมหลายอย่างให้ทำ  ประชาสัมพันธ์ให้พนักงานค้นหาอันตราย Near miss ทำกิจกรรม KYT  ทำ BBS ต้องทำความเข้าใจในหลักการก่อน  ดูงาน จป ต้องทำอะไรบ้างที่เวปไซด์ของพี่ได้ครับ  www.welovesafety.com   ด้านซ้ายมือด้านล่าง ได้ครับ  ยินดีให้คำแนะ ปรึกษาได้ครับ
" ความรู้มีไว้เผยแพร่ ให้กับผู้อื่น  เพื่อให้เกิดการแบ่งปันซึ่งกันและกัน และเป็นประโยชน์กับทุกคน
     ความรู้นั้นสำคัญ แต่สิ่งที่สำคัญยิ่งกว่า คือ การนำความรู้มาแลกเปลี่ยนกับผู้อื่น”

รับอบรม เผยแพร่ความรู้.,ด้านกิจกรรมความปลอดภัย หลักสูตร...การสร้างจิตสำนึกความปลอดภัย , JSA ,KYT ,BBS,ประเมินความเสี่่ยง,  5 ส เพื่อเพิ่มผลผลิต
 เปลี่ยนชีวิต เปิดรับสิ่งใหม่ๆ เพื่อตัวเรา และคนที่เรารัก...ให้ปลอดภัย...จากประสบการณ์ตรงด้านโรงงานร่วม 30 ปี

เข้าดูที่เวปไซด์ www.welovesafety.com               "  สอนด้วยใจรัก สื่อเข้าใจง่าย ทำได้จริง วัดผลได้"  08-55-101-555   ID:win1791

nattaa

• Newbie
  • *
« Reply #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 10:40:54 AM »
ขอบคุณทุกคำแนะนำและพี่ๆทุกคนที่เข้ามาตอบมากๆเลยนะคะ รู้สึกไม่เดียวดายขึ้นมาเลย5555 แถมยังได้แนวทางดีๆอีก ขอบคุณค่าาาา

nattaa

• Newbie
  • *
« Reply #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2020, 01:25:19 PM »
 เป็นเว็ปที่ดีและมีประโยชน์มากๆเลยค่ะ เป็นแนวทางให้จป มือใหม่ได้เยอะเลยค่ะ 
สวัสดีครับ
    เราต้องสร้างมูลค่าให้กับตัวเอง  มีกิจกรรมหลายอย่างให้ทำ  ประชาสัมพันธ์ให้พนักงานค้นหาอันตราย Near miss ทำกิจกรรม KYT  ทำ BBS ต้องทำความเข้าใจในหลักการก่อน  ดูงาน จป ต้องทำอะไรบ้างที่เวปไซด์ของพี่ได้ครับwww.welovesafety.com   ด้านซ้ายมือด้านล่าง ได้ครับ  ยินดีให้คำแนะ ปรึกษาได้ครับ

WE LOVE JORPOR.COM