จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหนูด้วยค่ะ  (อ่าน 2046 ครั้ง)

namning

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
ช่วยหนูด้วยค่ะ
« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 11:11:33 AM »
คือ  บ.ตั้งอยู่ 2 ที่  ที่แรกอยู่ใน จ.สมุทรปาการ มีพนักงาน 100 กว่าคน  อีกโรง 1 ตั้งอยู่ นิคม....(คนละจังหวัดอ่ะค่ะ)  มีพนักงาน ประมาณ 25 คน  แล้วเขาจะให้หนูจดทะเบียนขึ้นเปน  จป.ว.  2 ที่  (คือ 2 จังหวัดอ่ะค่ะ) พี่เขาบอกว่าขึ้นได้ไม่เปนไรเพราะคนเรามันไม่ถึงตามที่กฏหมายกำหนดด้วยซ้ำ  เขาอนุโลมให้  ในความคิดส่วนตัวหนูแล้วคิดว่ามันไม่ได้  แล้วโทรไปกรมสวัสฯ ก็ไม่มีใครรับสาย  เขาจะให้หนูส่งเอกสารขึ้นทะเบียน จป. ในอาทิตนี้แล้ว  ขอความช่วยเหลือทีค่ะว่าหนูควรทำยังไง

สิงห์สุราพ่าย

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 167
Re: ช่วยหนูด้วยค่ะ
« Reply #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 03:43:23 PM »
จด 2 ที่ไม่ได้หรอกครับอย่างงี้บริษัทที่มีบริษัทลูก เป็น โหล เขาก็ ทำอย่างงี้กันหมดสิครับ
 100 กว่าๆ ทำไมจะไม่ถึงกฎหมายกำหนด
ต้องจดที่ เดียว  เอากฎหมาย อ้างอิงให้เขาดูครับ เราอาจจะดูแล 100 คน ส่วน  25 คน อาจ จะแต่งตั้งเจ้าหน้าที่ความปลอดภัย ระดับต่างๆ คอยดูแล แล้วเราก็คอยให้คำแนะนำ หรือ ตรวจสอบ ช่วยเหลือ เจ้าหน้าที่ความปลอดภัย ที่รับผิดชอบ 25 คน ครับ ( อ๋อ เกือบลืม พี่คนที่ว่า ขึ้นทะเบียนได้ ใคร ครับ พี่ที่ทำงาน หรือ ว่า พี่ที่ กรมแรงงาน อยากรู้เหมือนกัน กฎหมายบังคับ นะครับ เกิน 100 คน ก็ ต้อง มี จปว. หากยังไม่ถึง ก็ต้องมีจป ระดับต่างๆคอยดูแลเหมือนกัน )

ยังไงก็อ้างอิงกฎหมายละกัน

ลองดูคำแนะนำของพี่ๆท่านอื่นดู ครับ :wanwan017:

namning

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
« Reply #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 08:12:13 AM »
ขอบคุณมากค่ะ   พี่ที่โรงงานหนูเขาบอกว่า กรมอนุโลมให้  แต่หนู่ไม่เชื่อหรอกค่ะว่าเขาจะอนุโลมให้

แต่คราวนี้หนูโทรไปกรม  ตั้งแต่เมื่อวัน อังคารแล้ว  จนบัดนี้ก้อไม่มีใครรับ

หนูเลยไม่ทราบข้อเท็จจิงอะไรเลยค่ะ  จะกางกฏหมายไปให้ดูเลย  แต่ก็อยากสอบถามกรมว่าที่เขาพูดแบบนี้คุณบอกเขาหรือ?? หรือว่ายังไง  เพื่อเป็นประโยชน์ต่อตัวหนูเองอีก ที 1 อ่ะค่ะ

ขอบคุณสับหรับคำแนะนำดีๆนะค่ะ   :wanwan017:

JorPorTor

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 2117
« Reply #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 01:05:31 PM »
เมื่อการบริหารธุรกิจ มุ่งเน้นที่มิติทางเศรษฐกิจสายตรงเป็นสำคัญอย่างดื้อด้าน
กระบวนทัศน์การพัฒนาอย่างยั่งยืนที่ต้องอาศัยองค์ประกอบอื่น ที่พวกเราถือเป็นส่วนหนึ่งนั้น ก็ต้องดิ้นรนกันต่อไป

เอกสารแนบเป็นตัวอย่างการชิงจังหวะโอกาสทางกฎหมาย เบื่องต้นเพื่อความถูกต้องทางกฎหมาย ต่อมาเพื่อความปลอดภัยของลูกจ้างตามเจตนารมณ์ของกหมาย สุดท้ายเพื่อคุณภาพชีวิตที่ยอดเยี่ยมของประชาชนชาวไทย สังคมไทย มวลมนุษยชาติ หาก จป.ไม่ละเลยเป้าหมายอันสูงสุดของวิชาชีพ
B.Sc. - Industrial Hygiene & Safety, [PH-IHS#02 BUU]
M.S - Environmental Management (Honors), [NIDA-EMs#5]

wichan

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 141
  • น้ำตาให้ได้แค่ความเห็นใจ
« Reply #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 01:37:01 PM »
จป.ขึ้นทะเบียน 2 บริษัทไม่ได้คับ ตอนผมอยู่ บ.เก่ามีบริษัทในเครือ 10 กว่าบริษัท ตอนอบรม จป.ทางนายเข้าก็จะส่งพนักงานทุกบริษัทเข้าอบรมหมดเลยและผมก็เคยสอบถามทางสวัสดิการเข้าก็บอกว่าไม่ได้ ยังไงลองเอากฏหมายมาดูซิคับแล้วอ้างอิงตามกฏหมายไปเลย.....จป.อย่าเสี่ยงนะคับมีความผิดนะ
*อุปสรรคล้วนเป็นยาขม ไม่มีใครอยากลิ้มลอง แต่ขึ้นชื่อว่ายาขม ส่วนใหญ่มักเป็นยาดีเสมอ*
**เดินคนเดียวอาจไม่รู้สึกดีอะไร แต่อย่างน้อยก็มีที่แกว่งแขนมากขึ้น**

WE LOVE JORPOR.COM