จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือวิธีการยกเหล็กม้วน Coil  (อ่าน 432 ครั้ง)

safety_Latkrabang

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 46
ขอความช่วยเหลือพี่ๆ ทุกท่าน
อยากได้ตัวอย่างวิธีการยกเหล็กม้วน Coil โดยใช้เครนอย่างปลอดภัยเพื่อมาทำคู่มือความปลอดภัยค่ะ

2011 อาชีวอนามัยและความปลอดภัย ; มสธ.

komsak

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 64
Re: ขอความช่วยเหลือวิธีการยกเหล็กม้วน Coil
« Reply #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2020, 04:59:54 PM »
ของผมที่ใช้ สลิงผ้าใยสังเคราะห์,เครื่องขาหนีบยกม้วนเหล็ก,ตะขอตัวซียกเหล็กม้วน ส่วนวิธีการยกก็คล้ายๆกัน เพิ่มวิธีของอุปกรณ์แต่ล่ะชนิดเข้าไป  ครับสุดท้าย googel ช่วยได้ 555 รอผู้รู้ท่านต่อไปครับ

เด็กชายโมเมย์ผู้ชอบตั้งคำถาม?

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
Re: ขอความช่วยเหลือวิธีการยกเหล็กม้วน Coil
« Reply #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2020, 05:32:23 PM »
โรงงานผมใช้อุปกรณ์ช่วยยกม้วน (Coil) แบบ C-Hook หรือ แบบตัวซี การออกเเบบอุปกรณ์ช่วยยกควรคำนึงถึงน้ำหนักที่ยกจริงครับ ตัวอย่าง โรงงานผมยกน้ำหนักจริง ไม่เกิน 7 ตัน เเต่ตัวอุปกรณ์ยกได้ 10 เท่าของน้ำหนักยกจริง

Prasopsuk Sattarapan1987

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 7
« Reply #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2020, 10:16:52 AM »
เหล็กม้วนเป็น Mather Coil อย่างเดียวหรือมีเป็นแบบ Slit coil ด้วยครับ
แล้วมีงานที่เป็น Pack Sheet ด้วยหรือเปล่า ถ้ามีทุกอย่างจะได้ส่งให้ทั้งหมดเลยครับ
ปั้นจั่นที่ใช้เป็นชนิดไหนครับ C-Hook , Coil tong , โซ่
Prasopsuk

Atithep

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
« Reply #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2020, 03:08:03 PM »
รบกวนขอด้วยคนครับ

• Newbie
  • *
« Reply #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2020, 04:57:38 PM »
ลองเอาไปปรับใช้ดูนะครับ ที่สำคัญเรื่อง KYT การชี้เช็คก่อนที่จะยก ระหว่างเคลื่อนย้ายงาน และการวางงาน  ที่บริษัทจะให้ท่องทุกวันตอนเช้าครับ
ขั้นตอนการวางงาน 4 ขั้นตอน
1. พื้นที่วางงาน โอเค
2. วางงาน โอเค
3. ปลดโซ่ โอเค
4. ความสูง โอเค (ยกเครนให้สูง 2 เมตร)
ขั้นตอนการยกงาน 6 ขั้นตอน
1. คล้องโซ่ โอเค
2. เซ็นเตอร์ โอเค
3. จุดยืน โอเค (ยืนเฉียง 45 องศา)
4. ยกงาน โอเค
5. ความสูง โอเค
6. เคลื่อนที่ โอเค
Prasopsuk

« Reply #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2020, 10:05:26 AM »
ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนนะคะ
ลักษณะการทำงานคือ Coil จะถูกวางในแนวราบมาบนไม้พาเลท เลยทำให้มีขั้นตอนจับ coil ตั้ง แล้วถึงจะยกใส่เครื่องค่ะ
ปัจจุบันเราใช้โซ่ยกค่ะ ตอนนี้กำลังรวบรวมข้อมูลเพื่อทำวิธีการยกที่ปลอดภัยค่ะ
2011 อาชีวอนามัยและความปลอดภัย ; มสธ.

• Newbie
  • *
« Reply #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2020, 11:34:25 AM »
เท่าที่ดูภาพที่ส่งมาให้ สำคัญที่สุดสำหรับงานนี้คือการตรวจสอบอุปกรณ์ช่วยยก ,
พิกัดน้ำหนักที่เครนสามารถยกได้ , จุดยืนของพนักงาน และการ KYT ของพนักงานครับ 
Prasopsuk

SAFETY AAA

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
« Reply #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2020, 01:56:44 PM »
ตามเอกสารนี้เลยครับตามรูปนะ พอดีออกมาแล้วครับ ลักษณะการยก

« Reply #9 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2020, 03:29:20 PM »
เท่าที่ดูภาพที่ส่งมาให้ สำคัญที่สุดสำหรับงานนี้คือการตรวจสอบอุปกรณ์ช่วยยก ,
พิกัดน้ำหนักที่เครนสามารถยกได้ , จุดยืนของพนักงาน และการ KYT ของพนักงานครับ

ขอบคุณมากค่ะ

« Reply #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2020, 03:29:59 PM »
ตามเอกสารนี้เลยครับตามรูปนะ พอดีออกมาแล้วครับ ลักษณะการยก

ขอบคุณมากค่ะ

komsak

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 64
« Reply #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2020, 04:34:51 PM »
ระวังด้วยน่ะครับ หน้างานcoil กว้างกี่มม. ตอนวางเอาไม้พาเลทออก อาจล้มได้ ( กรณีพื้นไม่เรียบ หรือพื้นเหล็กที่ปูไม่เสมอกัน ) coil ลูก1 กี่ตันหรือกี่ กก.
**ของผมเพิ่มให้วางcoil จุดที่ rack ก่อนไม้ออกแล้วค่อยยกเข้าหน้าเครื่องครับ

WE LOVE JORPOR.COM