จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ตรวจสุขภาพตามปัจจัยเสี่ยง  (อ่าน 513 ครั้ง)

WD

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 4
ตรวจสุขภาพตามปัจจัยเสี่ยง
« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2020, 04:19:53 PM »
พนักงานทำงานสัมผัสกรดไนตริก 30% ทั้งวันและทุกวัน ต้องตรวจแบบไหนได้บ้างค่ะ เช่น ตรวจผิวหนัง ตรวจทางเดินหายใจ X-ray ปอด

รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยนะคะ

คนล่าฝัน_ที่อยากคว้าดาว

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 157
Re: ตรวจสุขภาพตามปัจจัยเสี่ยง
« Reply #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2020, 10:11:54 AM »
ปอด
ตับ
ความสมบูรณ์ของเม็ดเลือด
หาสารตกค้างในเลือด
 :wanwan020:
เจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงานระดับวิชาชีพ
เลขที่.กสร.จปว.270-000443
MCRU : บริหารธุรกิจ
STOU : อาชิวอนามัย และความปลอดภัย รุ่น 32
สมาชิกสภาการสาธารณสุขชุมชน เลขที่ 59008430
Email: thitipan.nan@gmail.com ; thitipan_nan@yahoo.co.th

YS

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 26
« Reply #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2020, 12:43:58 PM »
พนักงานทำงานสัมผัสกรดไนตริก 30% ทั้งวันและทุกวัน ต้องตรวจแบบไหนได้บ้างค่ะ เช่น ตรวจผิวหนัง ตรวจทางเดินหายใจ X-ray ปอด

ส่ง SDS l ให้แพทย์/ศูนย์ตรวจสุขภาพ  แพทย์อาชีวะเวชศาสตร์ จะประเมินให้เองว่าควรตรวจอะไร

RakJing

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 240
« Reply #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2020, 11:51:07 AM »

ถ้าเราจ้างที่ตรวจที่ได้มาตราฐานส่วนใหญ่ก่อนจะตรวจจะมีแพทย์อาชีวะเวชศาสตร์มาเดินตรวจหน้างานก่อนตรวจครับ เพื่อประเมินการตรวจช่วงที่เดินตรวจอาจจะมีสอบถามพวกสารเคมีต่างๆ ที่สัมผัส จากนั้นก็จะกลับไปทำรายงานและเสนอราคาพร้อมรายการตรวจ

ยกตัวอย่าง รพ.ที่เคยใช้ พญาไท กรุงเทพ เป็นต้น
อย่าไปนึกว่า 'คนอื่น' เหนือกว่าเรา เพราะทำให้เกิดปมด้อย
อย่าไปนึกว่า 'คนอื่น' ต่ำกว่าเรา เพราะทำให้เกิดทิฐิ
อย่าไปนึกว่า 'คนอื่น' เสมอเท่าเรา เพราะทำให้เกิดการแข่งขัน ชิงดีชิงเด่น
จงนึกเสมอว่า 'คนอื่นทุกคน' เป็นเพื่อนรวมทุกข์ เกิด แก่ เจ็บ ตาย ด้วยกันทั้งหมด

noonchang

• Newbie
  • *
« Reply #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2020, 12:26:36 PM »
ตรวจหาไนตริกโดยเฉพาะไปเลยก็ได้นะคะ แล้วก็ตรวจค่าตับไต

Tanatorn_Safety

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 69
« Reply #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2020, 02:47:28 PM »
ตามคุณ YS ได้แนะนำครับ ส่ง SDS l ให้แพทย์/ศูนย์ตรวจสุขภาพ  แพทย์อาชีวะเวชศาสตร์ จะประเมินให้เองว่าควรตรวจอะไร

และ/หรือ ตาม มอก.2547-2555 แนวปฏิบัติการตรวจสุขภาพตามปัจจัยเสี่ยงด้านสารเคมีและกายภาพจากการประกอบอาชีพในสถานประกอบกิจการ

อ้างอิงในข้อที่
4.4.3 กรดไนตริค (nitric acid)
   4.4.3.1 การตรวจผลกระทบต่อสุขภาพ
     1)การระคายเคืองทางเดินหายใจส่วนบน
     2)การระคายเคืองตา
     3)โรคฟันกร่อน (dental erosion)
 4.4.3.2 การตรวจเพื่อระวังการสัมผัส (ปัจจุบันยังไม่มีมาตรฐานการตรวจ)
4.4.3.3 การตรวจผลกระทบทางร่างกายอื่นๆ (ปัจจุบันยังไม่มีมาตรฐานการตรวจ)

WD

• Newbie
  • *
« Reply #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2020, 04:27:48 PM »
+1 ขอบคุณทุกท่านนะคะ

WE LOVE JORPOR.COM