จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำให้มือใหม่หน่อยค่ะ  (อ่าน 262 ครั้ง)

safetyempty

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
ขอคำแนะนำให้มือใหม่หน่อยค่ะ
« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2020, 10:04:48 AM »
ตามรูปภาพที่แนบไป เป็นโรงผลิตชั้น 2 ควรทำประตูหนีไฟไว้บริเวณไหนบ้างคะ ขอคำแนะนำให้จป.มือใหม่ด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ  :wanwan017:

Mersy@SMC

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 95
Re: ขอคำแนะนำให้มือใหม่หน่อยค่ะ
« Reply #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2020, 04:30:56 PM »
1. ดูแผนผังแล้วงงๆ ว่าถ้าเป็นชั้นสอง บันไดขึ้น-ลงมันอยู่ตรงไหน

2. ทางเข้า-ทางออก ในแผนผังคือเข้า-ออกห้องล็อกเกอร์ใช่ไหมครับ

3. เอาแนวทางคือ ประตูหนีไฟน่าจะเป็นประมาณนี้

3.1  เปิดออกไปแล้วเป็นที่โล่งที่สะดวกในการออกจากพื้นที่ เช่น ภายในอาคารเปิดออกไปแล้วเจอบันไดลงชั้น 1 หรือ ถ้าเปิดสู่ภายนอกอาคารก็ต้องเจอบันไดวนลงชั้น 1 หรือทางสไลด์ลงชั้น 1

3.2  เป็นจุดที่พนักงานที่ทำงานภายในพื้นที่อพยพได้สะดวก ไม่มีสิ่งกีดขวาง  ถ้าทำเป็น 2 ประตู 2 เส้นทางต้องชนกัน

ปล. แนะนำให้อัพเดทแผนผัง ลงรายละเอียดให้ครบนะ
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

MCzombie

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 42
Re: ขอคำแนะนำให้มือใหม่หน่อยค่ะ
« Reply #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2020, 09:17:39 AM »
ถ้าให้แนะนำควรทำฝั่งนี้นะครับ แต่ต้องเป็นประตูที่สามารถผลักออกได้อย่างเดียว ไม่สามารถเปิดจากด้านนอกได้ และบริเวณประตูหนีไฟต้องทางลงไปชั้น1ได้ ประมาณนี้ครับ
วศบ.วิศวกรรมการจัดการความปลอดภัย
มหาวิทยาลัยเอเชียอาคเนย์

Tanatorn_Safety

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 69
« Reply #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2020, 01:19:16 PM »
แนะนำให้ทบทวนกฎหมายของ กท.มหาดไทย เรื่อง กม.ควบคุมอาคารฯ และ กท.แรงงาน เรื่องอัคคีภัยฯ 2555 ให้ชัดเจนก่อนครับมีระบุไว้
 //และส่วนการออกแบบ/ติดตั้งแนะเป็นไปตามของวิศวกรรมสถานแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ (วสท.) หรือ NFPA จะชัดเจนกว่า เป็นสากล และสอดคล้องกับกฎหมายด้วยเลยครับ

WE LOVE JORPOR.COM