จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ตัวอย่างเกณฑ์การให้คะแนน การตรวจความปลอดภัย ว่าให้ยังไง ขอคำแนะนำด้วยค่ะ  (อ่าน 182 ครั้ง)

Jorpor.Punpun

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 5
สวัสดีค่ะ อยากได้ตัวอย่างเกณฑ์การให้คะแนน การตรวจความปลอดภัย ว่าให้ยังไง เนื่องจากตอนนี้มีการให้คะแนนตามความรู้สึกของบุคคล ซึ่งไม่เป็นมาตรฐาน ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

Safety30up

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 156
Re: อยากได้ตัวอย่างเกณฑ์การให้คะแนน การตũ
« Reply #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2020, 01:52:13 PM »
ไม่ค่อยเข้าใจคำถามว่า ตรวจอะไรหรือแบบไหน ตรวจพื้นที่โดย คปภ.ประจำเดือน ,ตรวจ  5 ส. หรือตรวจเพื่อแข่งขันกิจกรรมอะไรซักอย่าง แนะนำกว้างๆแล้วกันครับว่าถ้ามี score เข้ามาเกี่ยวข้องเวลาประเมินมันจะมี bias เป็นธรรมดาวิธีแก้คือ

1.กำหนด criteria ให้ละเอียดจริงๆง่ายต่อการพิจารณาว่าแบบ นี้ 5 แบบนี้คือ 4 แล้วอธิบายให้กรรมการตรวจฟัง จากนั้นลองยกโจทย์ หรือภาพตัวอย่าง แล้วถามคณะกรรมการว่าเจอแบบนี้ให้คำแนนเท่าไหร่ ถ้าทุกคนเห็นตรงกันหรือต่างกันนิดหน่อยคือได้คือใช้ได้ พยายามปรับและ discuss กันในกรรมการ ให้เหตผลว่าทำไมถึงให้แบบนี้เหตุผลอะไรสนับสนุน สุดท้ายจะเข้ารูปเข้ารอยเอง อาจไม่เหมือนกันมาก จากนั้นเฉลี่ยคะแนนเอา

2.ถ้าต้องการลด Bias ผมชอบใช้ YES/NO มากกว่า  5 4 3 2 1
   เพราะมันดูกันง่ายว่า ผ่านหรือไม่ผ่าน ยากที่จะคิดต่างกันแล้วรวมจำนวนข้อที่ YES/NO เอาจะ
   ทำให้ ranking ง่ายกว่า

ไม่รู้ใช่คำตอบที่ต้องการไหมนะครับ

WE LOVE JORPOR.COM