จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: การปฏิบัติเกี่ยวกับแก๊ส LPG  (อ่าน 327 ครั้ง)

amway_js

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 3
การปฏิบัติเกี่ยวกับแก๊ส LPG
« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2020, 08:55:19 AM »
ขอสอบถามผู้รู้ค่ะ เนื่องจากเรามาทำงานที่ใหม่แล้วที่ทำงานนั้นมีการใช้แก๊สในกระบวนการผลิต จำนวน 60 ถัง (เราถังเปล่า ถังสแปไว้) แล้วโรงงานยังไม่มีใบรง.4 (เซ้งโรงงานต่อจากคนอื่นมาดำเนินการมาแล้ว3ปี) ยังไม่ได้ขออนุญาตใช้แก๊สปิโตรเลียวเหลวในโรงงานเลย     คำถามคือ เราต้องเริ่มยังไงก่อนดีค่ะ
 อ่านกฎหมายแล้วทราบค่ะว่าต้องแจ้งครอบครอง แต่อยากทราบว่า 1 ควรทำไร 2 ควรทำอะไรประมาณนี้ค่ะ  ขอบคุณค่ะ  :-* :-*

Mersy@SMC

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 95
Re: การปฏิบัติเกี่ยวกับแก๊ส LPG
« Reply #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 02:47:50 PM »
1. เริ่มจาก ขอใบอนุญาต รง.4 ให้ได้ก่อน ไม่มี รง.4 ก็ทำอะไรต่อไม่ได้

2. เตรียมเอกสารขอใช้ก๊าซไว้ รอได้ รง.4 จะได้ยื่นเลย

3. ได้ รง.4 เอกสารประกอบครบ ยื่นต่อได้เลย
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

Safety30up

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 156
Re: การปฏิบัติเกี่ยวกับแก๊ส LPG
« Reply #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 04:24:08 PM »
1. เริ่มจาก ขอใบอนุญาต รง.4 ให้ได้ก่อน ไม่มี รง.4 ก็ทำอะไรต่อไม่ได้

2. เตรียมเอกสารขอใช้ก๊าซไว้ รอได้ รง.4 จะได้ยื่นเลย

3. ได้ รง.4 เอกสารประกอบครบ ยื่นต่อได้เลย
ใช่เลยครับ ต้องได้ รง.4 มาก่อน ต่อมาติดต่อ สำนักงานพลังงาน จังหวัด (กรมธุรกิจพลังงาน เพื่อขออนุญาต แบบฟอร์มและเอกสารที่ต้องเตรียมตามลิ้งค์ไปได้เลยครับ 

ระหว่างที่รอ อย่าลืมส่งพนักงานไปอบรมหลักสูตรผู้ปฏิบัติงาน สถานที่ใช้ก๊าซปิโตรเลียมเหลว เตรียมไว้ด้วยนะครับ

https://www.doeb.go.th/download/data/dataallow/elaw/stk/3tpk1.pdf

WE LOVE JORPOR.COM