จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ เกี่ยวกับจป.ที่ต้องทำระบบISO:13485ค่ะ  (อ่าน 150 ครั้ง)

saranchanok siricharoen

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
สวัสดีค่ะ เป็นจป.วิชาชีพจบใหม่ค่ะ ยังไม่มีประสบการณ์ในการทำงาน แล้วได้มีโอกาสมาทำงานในโรงงานที่ทำเกี่ยวกับอุปกรณ์การแพทย์ ซึ่งทางโรงงานยังไม่เคยมีจป.มาก่อน โดยโรงงานได้รับการรับรองตามมาตรฐาน ISO:13485 ไว้ อยากสอบถามพี่ๆว่าควรเริ่มจากตรงไหนหรือทำยังไงให้สอดคล้องกับระบบที่มีอยู่ค่ะ เครียดมากๆเพราะไม่สามารถถามใครในโรงงานได้เลย เพราะเรื่องความปลอดภัยยังไม่เคยมีมาก่อน รบกวนด้วยนะคะ  :-*

kob1

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 20
ไม่เกี่ยวกับการทำระบบ ISO13485 _ไม่ว่าโรงงานประเภทใดก็ต้องทำตามกฎหมายความปลอดภัยประเทศไทย สิ่งแรกต้องทำแผนงานความปลอดภัยประจำปี(หาตัวอย่างได้ตามwebsite_เกี่ยวกับจป.หรือหาค้นตามgoogle) แล้วปรับให้เข้ากับบริษัทที่เราทำงานมีเรื่องที่เกี่ยวข้องหรือไม่เกี่ยวข้อง แล้วจึงดำเนินตามแผนนั้น ตย. สิ่งที่ต้องมีในแผน เช่น ประชุมคปอ. และตรวจอุปกรณ์ฉุกเฉินประจำเดือน การอบรม การประเมินและติดตามกฎหมาย เป็นต้น

Mersy@SMC

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 93
อย่างที่คุณ kob1 บอกมันไม่เกี่ยวกับระบบ ISO จป.ทำงานตามกฎหมายความปลอดภัยฯ ฉะนั้นคุณต้องทราบว่าบริษัทคุณเกี่ยวข้องกับกฎหมายตัวใดบ้าง นั่นหมายความว่าคุณต้องเข้าใจกฎหมาย (เอาแค่ของกระทรวงแรงงานเป็นหลักก่อน) ไปหาโหลดที่เว็บกองความปลอดภัยได้
http://osh.labour.go.th/index.php?option=com_phocadownload&view=section&id=1&Itemid=186
 และ List รายการตามนี้

1. เรื่องใดมีการทำตามกฎหมายแล้ว เช่น ขึ้นทะเบียน จป. แต่งตั้ง คปอ.

2. เรื่องใดยังไม่มีการทำตามกฎหมาย ก็ต้องทำให้ครบ

3. เรื่องใดต้องมีการทำตามกฎหมายอย่างต่อเนื่อง ก็ต้องทำให้ครบตามระยะเวลาที่กฎหมายกำหนด เช่น ประชุม คปอ. ตรวจวัดสภาพแวดล้อม อบรม ตรวจสุขภาพ

เอาเรื่องที่ต้องทำทั้งหมดมาเรียบเรียงเป็นแผนงานความปลอดภัยฯ โดยดูตัวอย่างจากในอินเตอร์เน็ทหรือในบอร์ดนี้ก็มีเยอะอยู่

ในส่วนของระบบ ISO ก้ลองไปปรึกษาทาง MR หรือ DC ดูว่ามีอะไรเราเกี่ยวข้องบ้างไหมให้เขาแนะนำมาว่าต้องมีเอกสารอะไรบ้างก็ทำไป
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

SafetyFirst

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 22
ตามคำแนะนำข้างต้นเลยค่ะ ISO 13485 น่าจะไปเชิงคุณภาพสะมากกว่า
แล้วทางบริษัทมอบหมายให้ทำเรื่องนี้ให้เลยไหมคะ ถ้าได้รับการรับรองแล้วน่าจะมีทีมที่ดูแลระบบนี้อยู่

ในส่วนนี้อาจลองศึกษาข้อกำหนดคราวๆ ว่ามีข้อกำหนดไหนที่เกี่ยวกับด้านสิ่งแวดล้อม ความปลอดภัย อาชีวอนามัย ไหม ที่ทางจป. มีส่วนเกี่ยวข้องหรือจะต้องทำตาม

:wanwan020:

WE LOVE JORPOR.COM