จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับกฎหมายปั่นจั่นค่ะ  (อ่าน 354 ครั้ง)

porjai

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
สอบถามเกี่ยวกับกฎหมายปั่นจั่นค่ะ
« เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 01:34:23 PM »
ขอสอบถามพี่ๆทุกท่าน เกี่ยวกับกฎหมายปั่นจั่น ดังนี้ค่ะ :-* :-*
     หากมีการปั่นจั่นแบบเคลื่อนที่(เฮี๊ยบ/เครน) กำหนดให้ต้องมีผู้ทั้ง4ผู้ ทุกครั้งไหมคะ หรือมีกำหนดในกฎหมายตัวไหนไหมคะว่าต้องพิกัดยกเท่าไหร่ขึ้นไปถึงต้องบังคับให้มีทั้ง4ผู้

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบของพี่ๆทุกท่านค่ะ
onlyjeed@gmail.com
จป.โรงนม
จป.ไกลบ้าน
นครปฐม

cheewanon

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 92
Re: สอบถามเกี่ยวกับกฎหมายปั่นจั่นค่ะ
« Reply #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2020, 02:04:30 PM »
ลองอ่านดูครับ

porjai

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
Re: สอบถามเกี่ยวกับกฎหมายปั่นจั่นค่ะ
« Reply #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2020, 01:34:27 PM »
ลองอ่านดูครับ
ขอบคุณมากค่ะ
onlyjeed@gmail.com
จป.โรงนม
จป.ไกลบ้าน
นครปฐม

Natthaphon

• Super Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 2037
« Reply #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2020, 04:13:57 PM »
ขอสอบถามพี่ๆทุกท่าน เกี่ยวกับกฎหมายปั่นจั่น ดังนี้ค่ะ :-* :-*
     หากมีการปั่นจั่นแบบเคลื่อนที่(เฮี๊ยบ/เครน) กำหนดให้ต้องมีผู้ทั้ง4ผู้ ทุกครั้งไหมคะ หรือมีกำหนดในกฎหมายตัวไหนไหมคะว่าต้องพิกัดยกเท่าไหร่ขึ้นไปถึงต้องบังคับให้มีทั้ง4ผู้

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบของพี่ๆทุกท่านค่ะ
     จากกฎกระทรวงฯ เครื่องจักร ปั้นจั่น หม้อน้ำ จะกำหนดว่าถ้ามีผู้ปฎิบัติงานเป็น ผู้บังคับ หรือ ผู้ให้สัญญาณ ผู้ยึดเกาะ หรือ ผู้ควบคุม จะต้องผ่านการอบรม ฉนั้นให้ดูว่าพนักงานทำงานในตำแหน่งใด ก็อบรมตำแหน่งนั้น ส่วนพิกัดการยกของปั้นจั่น(เครน) ตามกฎหมายต้องมีติดไว้ที่ตัวปั้นจั่นด้วย แต่ถ้าเป็นปั้นจั่นเคลื่อนที่ สิ่งที่เพิ่มขึ้นมาคือตารางพิกัดการยก ซึ่งต้องมีติดไว้ที่ห้องบังคับปั้นจั่น หากน้องสงสัยเกี่ยวกับปั้นจั่น(เครน) ก็สามารถสอบถามได้ตามเมลล์ เบอร์โทร หรือ line ได้ เพราะปกติอาจารย์ก็เป็นวิศวกรและวิทยากรอบรมอยู่แล้ว
นาย ณัฐพล วิธินันทกิตต์
Mobile: 089-8985012
E-mail: natthaphon_wit@hotmail.com / nrksafetycenter@hotmail.com
ปริญญาโท  บริหารธุรกิจมหาบัณฑิต มหาวิทยาลัยรามคำแหง
ปริญญาตรี  วิศวกรรมศาสตร์บัณฑิต มหาวิทยาลัยขอนแก่น
จป.ระดับวิชาชีพ รุ่น27 NPC / Upgrade 42 ชม. รุ่น39 สมาคมส่งเสริมความปลอดภัยในการทำงาน
ผู้ตรวจสอบอาคาร รุ่น28  มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ (ทะเบียน บ.2533/2556)
ผู้ตรวจสอบและรับรองพลังงาน ระดับชำนาญการ กรมพัฒนาพลังงานทดแทนฯ
ตำแหน่งงานปัจจุบัน : ที่ปรึกษาด้านความปลอดภัย สิ่งแวดล้อมและพลังงาน
                           : ผู้ตรวจสอบอาคาร
                           : วิทยากรด้านความปลอดภัย สิ่งแวดล้อมและพลังงาน
                                 (วิทยากรบรรยาย : จป.หัวหน้างาน,บริหาร,เทคนิค,คปอ.,หัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัย)

ให้บริการดังต่อไปนี้

# บริการ ตรวจสอบและรับรองอาคาร ตามพระราชบัญญัติควบคุมอาคาร
   # บริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัย เช่น หลักสูตร ผู้บังคับปั้นจั่น ผู้ยีดเกาะวัสดุและผู้ให้สัญญาณแก่ผู้บังคับปั้นจั่น , หลักสูตรความปลอดภัยพนักงานใหม่ , การขับขี่รถโฟล์คลิฟท์ , ความปลอดภัยในการทำงานเกี่ยวกับไฟฟ้า , สารเคมีอันตราย , ฯลฯ
   # บริการตรวจสอบและรับรองเครื่องจักรที่ใช้ในโรงงานและงานก่อสร้าง และเซ็นต์ตรวจรับรองโครงสร้าง
   # บริการตรวจสอบและทดสอบเครน รถเครน ลิฟต์ขนส่ง ลิฟต์โดยสาร หม้อไอน้ำ รถโฟร์คลิฟต์ ภาชนะรับแรงดันทุกประเภท
   # บริการตรวจสอบรับรองระบบไฟฟ้า เขียนแบบแผนผังวงจรไฟฟ้า และ เซ็นต์รับรอง
   # บริการตรวจสอบระบบสัญญาณแจ้งเหตุเพลิงไหม้
   # บริการตรวจสอบและทดสอบปั๊มน้ำดับเพลิง
   # บริการตรวจสอบและเซ็นต์รับรองงานด้านวิศวกรรม   โดยสามัญ/วุฒิวิศวกร สาขาอุตสาหการ โยธา ไฟฟ้า เครื่องกล สิ่งแวดล้อม

บริการทั่วทั้งประเทศไทย ทั้งกรุงเทพและต่างจังหวัด

WE LOVE JORPOR.COM