จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: การขอเงินเดือนตามสมควร  (อ่าน 583 ครั้ง)

Sparks

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 28
การขอเงินเดือนตามสมควร
« เมื่อ: มีนาคม 26, 2020, 09:04:19 AM »
ด้วย ช่วงนี้ทางโรงงานผม อยากได้ จป เพิ่มอีก 1 ตำแหน่งก็ มี น้องๆ พี่ๆ ร่วม อาชีพเดียวกันมาสมัคร ก็ได้ แลกเปลี่ยนคุยกัน แต่น้องๆ กลุ่มหนึ่ง 5 คน ซึ่งไม่รู้จักกัน แต่ทำงานในลักษณะการจ้างงานเหมือนกัน คือ เป็นแบบมีระยะเวลา หรือกลุ่มคอนแท็ก 6 เดือน ปีบ้าง ระยะโครงการก่อสร้างบ้าง ผมไม่ติดใจเรื่องฝีมือ แต่ น้องๆ จบมาไม่เกิน 3 ปี มาขอฐานเงินเดือน 35000 ผมเข้าใจว่าฐานเก่าประมาณนั้น แต่ นั้นคือฐาน ขอการว่าจ้างชั่วคราว หาก พูดตามจริง จบใหม่ 18000-20000 มีสวัสดิการ นิดหน่อย ไม่เกิน 3000 พอจ้าง ประสบการณ์ อาจ ปี 1000-2000 สุดๆ ประสบการณ์ สายตรงแบบสายงานเดียวกัน(ของผมก่อสร้าง)หากคิดรวมๆ 25000-28000 ประสบการณ์ 3 ปี กำลังดี คิดว่าไงครับ

Mersy@SMC

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 93
Re: การขอเงินเดือนตามสมควร
« Reply #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2020, 11:57:23 AM »
การว่าจ้าง ก็อยู่ที่ทั้งสองฝ่ายพอใจครับ ฐานค่าจ้างบริษัท ไม่ใช่มาตรฐานกำหนดค่าจ้างที่ลูกจ้างต้องการ  ถ้าอยากได้คนทำงานก็ต้องยอมรับได้ ไม่งั้นก็หาใหม่ กันทั้งสองฝ่าย
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

บูรพา

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 4
Re: การขอเงินเดือนตามสมควร
« Reply #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2020, 02:16:52 PM »
อยู่ที่ความพึ่งพอใจของทั้งสองฝ่ายครับ ถ้าผู้ว่าจ้างเห็นว่าเรียกเงินไม่สอดคล้องกับภาระหน้าที่และความสามารถ ก็สามารถปฏิเสธได้ ส่วนลูกจ้างก็มีสิทธิเรียกเงินตามที่ตนเห็นว่าสมควร  เพราะสุดท้ายแล้วก็อยู่ที่ผู้ว่าจ้างว่าจะตัดสินใจอย่างไร

WE LOVE JORPOR.COM