จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำค่ะ ถ้าบริษัทไม่มีจป. แล้วHR ต้องทำหน้าที่อะไรบ้าง  (อ่าน 452 ครั้ง)

pitsamai30

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
ตามหัวข้อเลยค่ะ  ถ้าบริษัทไม่มีจป. แล้วHRต้องทำหน้าที่อะไรบ้างคะ

cheewanon

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 89
ทำหน้าที่ของ hr และรับสมัคร จป. หละครับ เพื่อวันไหน แรงงานพื้นที่เข้ามาก็ให้ดูว่าเรารับสมัครแต่ยังไม่ได้คน เพราะ จป.ต้อง จบ อาชีว หรือ ความปลอดภัย ตามกฎกระทรวง ไม่งั้นเรื่องจะเข้าตัวครับ

Thanin

• คะแนนน้ำใจ 312
ก่อนอื่นต้องรู้ว่า จะต้องรับ จป. ระดับไหนก่อน เช่น จป.เทคนิค, จป. เทคนิคขั้นสูง, จป. วิชาชีพ. โดยใช้เกณฑ์ จำนวนพนักงานที่มีอยู่ จากนั้นประกาศรับสมัคร ถ้ายังไม่มีผู้สมัคร ลองปรึกษากรมสวัสดิ์ดูนะครับ
รับงาน จป. เป็นจ๊อปๆ และ สามารถเป็นInternal Auditor ได้

tunyarat

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 13
ดูกฎหมายความปลอดภัย ว่าบริษัทเราอยู่ในธุรกิจใดและจำนวนพนักงานเท่าไหร่ ต้องมี จป.อะไรบ้าง ถ้าไม่เข้าใจสามารถส่งเมล์มาถามพี่ได้นะคะ jubjib_kc@hotmail.com หรือ 0927844799

cheewanon

• คะแนนน้ำใจ 89
ตามนั้นหละครับ สรุป
1. ดูจำนวนพนักงาน 50 หรือ 100  ประกอบกิจการเข้ากฎกระทรวง 2549 ไหม
2. ขออนุมัติประกาศรับสมัครถ้าเข้ากฎกระทรวง 2549
3. อย่าเข้าไปทำหน้าที่แทน จป.
4. เพื่อนผมทำ hr เหมือนกัน เข้าไปทำด้าน จป. ยอมตายแทนบริษัท สรุป เชิญ
    ออก
5. ถ้าไปยอมตายแทนบริษัท เพราะบริษัทให้เราแค่เงินเดือนและเศษเงินเล็กๆน้อยๆ

WE LOVE JORPOR.COM