จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาจากพี่ๆหน่อยคะ  (อ่าน 145 ครั้ง)

safetytwins

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
ขอคำปรึกษาจากพี่ๆหน่อยคะ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 03:19:30 PM »
คือตอนนี้ทำงานเป็นจป.ว.ในไซค์งานนึง ซึ่งบริษัทฯเราเป็นsubcontract แล้วจะมีพี่จป.ของowner เข้ามาดูงานเป็นระยะ แล้วอยู่มาวันนึงพี่จป.คนนั้นมาชวนให้เราไปทำงานด้วยแต่เราเซ็นต์สัญญากับบริษัทฯเราอยู่ (แต่ในสัญญาไม่มีรายละเอียดระบุเรื่องการเสียค่าปรับถ้าเราอยู่ไม่ครบสัญญา)​ ถ้ากรณีอย่างนี้เราสามรถลาออกล่วงหน้าแล้วไปทำงานกับownerได้มั้ยคะ ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยค่ะ :wanwan017: :wanwan017: :wanwan017:

RakJing

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 238
Re: ขอคำปรึกษาจากพี่ๆหน่อยคะ
« Reply #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2020, 03:53:19 PM »
ตอบยากเหมือนกันครับ ต้องอ่านเงื่อนไขสัญญาให้ดีครับ ถ้าไม่มีอะไรผู้มัดก็น่าจะไม่มีปัญหา

แต่ปัญหาที่อาจจะมีคืออาจจะทำงานยากถ้ามาตรวจไซด์บริษัทเก่าที่ตัวเองลาออกมา
อย่าไปนึกว่า 'คนอื่น' เหนือกว่าเรา เพราะทำให้เกิดปมด้อย
อย่าไปนึกว่า 'คนอื่น' ต่ำกว่าเรา เพราะทำให้เกิดทิฐิ
อย่าไปนึกว่า 'คนอื่น' เสมอเท่าเรา เพราะทำให้เกิดการแข่งขัน ชิงดีชิงเด่น
จงนึกเสมอว่า 'คนอื่นทุกคน' เป็นเพื่อนรวมทุกข์ เกิด แก่ เจ็บ ตาย ด้วยกันทั้งหมด

WE LOVE JORPOR.COM