จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: หัวหน้าหน่วยความปลอดภัย กับ จป.วิชาชีพ เป็นคนๆ เดียวกันได้หรือไม่  (อ่าน 642 ครั้ง)

somphol333, Bunny และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

thanapong

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 134
สอบถามหลายท่านๆ เกี่ยวกับหัวหน้าหน่วยความปลอดภัย กับ จป.วิชาชีพ  เป็นคนๆ เดียวกันได้หรือไม่

thanapong

เผอิญผู้จัดการโรงงาน  ไปอบรม คปอ. กลับมาเลยมีประเด็นนี้  ซึ่งวิทยากรที่อบรม  บอกใช้คนเดียวควบ 2 ตำแหน่งได้  เลย งง ว่ากฎหมายอนุโลมให้ทำได้หรือเปล่า

iskanviii

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 52
ไม่ได้ค่ะ เคยเชิญวิทยากรมาฝึกอบรม คปอ.ให้ที่โรงงานเหมือนกัน
วิทยากรบอกว่าไม่สามารถใช้คนเดียวกันได้ค่ะ (วิทยากรของสมาคมส่งเสริมความปลอดภัยฯ)

modohaim

• คะแนนน้ำใจ 70
อยากทราบหน่วยฝึกอบรม และวิทยากรด้วยครับ
จะได้ไม่ส่งไปฝึกอบรมให้เปลืองเงินครับ

pratompon

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 28
ได้ค่ะ ตามกฏกระทรวงกำหนดมาตฐานในการบริหารและการจัดการความปลอดภัยในการทำงาน อาชีวอนามัยและสภาพแวดล้อมในการทำงาน 2549 ข้อที่35 คะ่

iskanviii

• Newbie
  • *
 :o :o :o :o :o :o

ในกฎหมายตามกฏกระทรวงกำหนดมาตฐานในการบริหารและการจัดการความปลอดภัยในการทำงาน อาชีวอนามัยและสภาพแวดล้อมในการทำงาน 2549 ข้อที่35
วิทยากรขยายความให้ว่า หัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัยถ้าเป็น จป.วิชาชีพ สามารถแต่งตั้งได้เลย แต่ถ้าแต่งตั้งเป็นหัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัยแล้วจะต้องหา จป.วิชาชีพ มาอีกเพราะควบ 2 ตำแหน่งไม่ได้
แต่ถ้าไม่ได้เป็น จป.วิชาชีพ ต้องไปอบรมเป็นหัวหน้าหน่วยความปลอดภัย
โดยถ้าเคยผ่านอบรม จป.หัวหน้างาน/จป.บริหาร จะต้องอบรมเพิ่ม 42 ชม. ,
เคยผ่านอบรม จป.เทคนิค/จป.เทคนิคขั้นสูง จะต้องอบรมเพิ่ม 30 ชม.

เริ่มจะสับสนแล้วค่ะ รอความรู้เพิ่มเติมจากท่านอื่นๆอีกนะคะ
 :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X

เฟ๊อะ ฟ๊ะ

• คะแนนน้ำใจ 8
  • คงไม่มีใครทำให้ใครต่อใครถูกใจได้หมดหรอก
รอฟังด้วยจ้า  :wanwan017: :wanwan017:

Mersy@SMC

• คะแนนน้ำใจ 86
1. กฎหมายกำหนดว่า ลูกจ้าง 100 คนขึ้นไป ต้องมี จป.วิชาชีพ อย่างน้อย 1 คน

2. ลูกจ้าง 200 คนขึ้นไป ต้องมีหน่วยงานความปลอดภัยฯ

3. หน่วยงานความปลอดภัยฯ ต้องมีหัวหน้าหน่วยงานฯ

4. หัวหน้าหน่วยงาน ต้องเป็น จป.วิชาชีพ หรือ จป.อื่นๆ ที่ผ่านอบรมเพิ่มเติมมา

จากการตีความที่เคยได้รับฟังมาคือ จป.วิชาชีพ เป็นได้ทั้ง 2 ตำแหน่ง ขึ้นอยู่กับการบริหารจัดการ  การจัดโครงสร้างองค์กร ของบริษัท เพราะ จป.วิชาชีพ ต้องปฏิบัติงานตามหน้าที่ จป.12 + คปอ. 11 + หน.หน่วยงาน

เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

iskanviii

• Newbie
  • *
 :wanwan017:ขอบคุณข้อมูลดีๆนะคะ :-*

ตอนแรกหนูก็แต่งตั้งตัวเองเป็นหัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัย
จนเชิญวิทยากรมาอบรม คปอ. แล้วได้คำแนะนำมาแบบนี้
จึงได้ส่ง จป.บริหารไปอบรมเพิ่ม
แล้วมาแต่งตั้งเป็นหัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัยแทน

:P :P :P :P :P :P

thanapong

สอบถามไปยังสำนักงานคุ้มครองแรงงานจังหวัด  ได้ความว่า

1.  กฎหมายกำหนดให้นายจ้างแต่งตั้งลูกจ้าง 1 คนเพื่อทำหน้าที่บังคับบัญชาหน่วยงานความปลอดภัย  นั้นหมายความว่าจะต้องมีบุคลากรเพิ่มอีก 1 คน ไม่ใช่เหมารวมกับ จป.วิชาชีพ

2.  หน้าที่ของหน่วยงานความปลอดภัย  กับหน้าที่ของ จป.วิชาชีพก็ไม่เหมือนกัน  ดังนั้นจะเป็นบุคคลคนเดียวกันกับ จป.วิชาชีพไม่ได้

สรุปวิทยากรที่อบรมให้ตีความกฎหมายเอาเอง  ทำให้ผู้จัดการโรงงานมาหาว่า จป.วิชาชีพ
มั่ว  ไม่แม่นกฎหมาย  เลยชี้แจงไปว่าไปถามแรงงานมาแล้วต้องมี 2 คน  วิทยากรเลยบอกว่างั้นเอาตามแรงงาน 555555  หากินกันง่ายเนอะวิทยากร

thanapong

อย่าไปสับสนกับคำว่าหัวหน้าหน่วยต้องเป็น หรือเคยเป็น จป.วิชาชีพ  เพราะนั้นคือคุณสมบัติของหัวหน้าหน่วย  ไม่ใช่อัตราตำแหน่ง

เรากำลังพูดถึงอัตราตำแหน่งว่าจะต้องมีกี่อัตราครับ คือ

1. จป.วิชาชีพ  1 อัตรา

2.  หัวหน้าหน่วยอีก 1 อัตรา

bung

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 56
วิทยากรจะสู้วิทยายุทธได้อย่างไรครับศิษย์พี่ :wanwan013: :wanwan013:
thanapong :wanwan017: :wanwan017: :wanwan017:

modohaim

• คะแนนน้ำใจ 70
ได้ข้อสรุปแล้ว ยังไงก็ช่วยชี้เป้าหน่วยฝึกอบรมกับวิทยากรให้ด้วยนะครับ
หากที่บริษัทผมเคยใช้บริการ จะยกเลิกทั้งหมด มันเปลืองเงินโดยไม่ได้รับความรู้ที่ถูกต้องกลับมาครับ

Mersy@SMC

• คะแนนน้ำใจ 86
กฎหมายบ้านเรามันพริ้วได้ตามบทบาทคนตัดสินครับ อยู่ที่ว่าจะเป็นใคร เจ้าหน้าที่แรงงาน  auditor วิทยากร และอื่นๆ  ส่วนการอบรมก็เพื่อให้ผ่านหลักเกณฑ์ทางกฎหมาย มีหลักฐานในการดำเนินการตามกฎหมาย

สำคัญที่สุดคือ การนำไปใช้งานจริงให้เกิดประสิทธิผลสูงสุด ก็คือ วนมาที่การบริหารจัดการภายในองค์กร นั่นเอง
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

cheewanon

• คะแนนน้ำใจ 84
ดูที่คุณสมบัติของหัวหน้าหน่วยความปลอดภัยสิครับ ผมก็ 2 ตำแหน่งเหมือนกัน

jaisdf

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 8
Re: หัวหน้าหน่วยความปลอดภัย กับ จป.วิชาชีพ &
« Reply #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2020, 10:21:19 AM »
ต้องเป็น...คือปัจจุบันดำรงค์ตำแหน่งแจ้งขึ้นทะเบียนจป.วิชาชีพ..ถึงเรียกว่าเป็น จป.วิชาชีพ..หรือเคยเป็นหมายความว่าเคยแจ้งขึ้นทะเบียนและทำงานด้านจป.ว..แต่ปัจจุบันอาจจะลาออกจากจป.ว.เพราะได้ตำแหน่งที่สูงขึ้นรับน้องๆมาทำจป.
.....จป.วิชาชีพเป็นหน.หน่วยงานได้ครับ....หน้าที่ก็คล้ายกันสัมพันธ์กันอยู่แล้ว...
อย่าถามว่า..."เราได้ประโยชน์อะไรจากสิ่งที่ทำ"
....จงถามว่า..."สิ่งที่เราทำเป็นประโยชน์กับใคร"

hellogiant

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
เจตนารมณ์อาจต้องการให้แต่งตั้งคนใหม่ ที่ไม่ใช่ จป.มาควบ แต่ด้วยการตีความตามตัวอักษรที่เขียน นั้น จป. สามารถ เป็น หน.หน่วยงานฯ ควบไปได้แน่นอนครับ

cheewanon

• คะแนนน้ำใจ 84
โอ้ยๆๆๆๆมันฮาดีครับ คนที่ตัดสินใจคือ เจ้าหน้าที่กรมสวัสดิการที่รับเอกสารแต่งตั้งหัวหน้าหน่วยเราครับ

RakJing

• คะแนนน้ำใจ 238
ควบ 2 ได้นะครับ ชลบุรีเจ้าหน้าที่บอกว่าไม่ได้ขัดผมก็ควบ 2 แต่เจ้าหน้าที่จะพูดว่าไม่แนะนำเพราะ 1 คนดู 2 ตำแหน่ง อาจจะทำให้งานออกมาไม่ดีหรือหลุดได้

ปล. ผมก็ควบ 2 ตำแหน่งมาจะ 4 ปีละ ไม่มีปัญหา Audit 18001 หรือ 45001 ก็ไม่มีประเด็นนะ (แต่ก็มีน้องมาช่วยอีกคน) สู้ๆ ครับอย่างที่หลายๆท่านบอกกฏหมายไทยบางอย่างมันดิ้นได้ขึ้นอยู่ที่ใครจะตีความ บางที่เคยเจอมากับตัวเองถามเจ้าหน้าที่ ส่วนภูมิภาคกับส่วนกลางยังตอบไม่ตรงกันเลยเรื่องเดียวกัน
อย่าไปนึกว่า 'คนอื่น' เหนือกว่าเรา เพราะทำให้เกิดปมด้อย
อย่าไปนึกว่า 'คนอื่น' ต่ำกว่าเรา เพราะทำให้เกิดทิฐิ
อย่าไปนึกว่า 'คนอื่น' เสมอเท่าเรา เพราะทำให้เกิดการแข่งขัน ชิงดีชิงเด่น
จงนึกเสมอว่า 'คนอื่นทุกคน' เป็นเพื่อนรวมทุกข์ เกิด แก่ เจ็บ ตาย ด้วยกันทั้งหมด

WE LOVE JORPOR.COM