จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: หัวหน้าหน่วยความปลอดภัย กับ จป.วิชาชีพ เป็นคนๆ เดียวกันได้หรือไม่  (อ่าน 1472 ครั้ง)

thanapong

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 141
สอบถามหลายท่านๆ เกี่ยวกับหัวหน้าหน่วยความปลอดภัย กับ จป.วิชาชีพ  เป็นคนๆ เดียวกันได้หรือไม่

thanapong

เผอิญผู้จัดการโรงงาน  ไปอบรม คปอ. กลับมาเลยมีประเด็นนี้  ซึ่งวิทยากรที่อบรม  บอกใช้คนเดียวควบ 2 ตำแหน่งได้  เลย งง ว่ากฎหมายอนุโลมให้ทำได้หรือเปล่า

iskanviii

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 54
ไม่ได้ค่ะ เคยเชิญวิทยากรมาฝึกอบรม คปอ.ให้ที่โรงงานเหมือนกัน
วิทยากรบอกว่าไม่สามารถใช้คนเดียวกันได้ค่ะ (วิทยากรของสมาคมส่งเสริมความปลอดภัยฯ)

modohaim

• คะแนนน้ำใจ 70
อยากทราบหน่วยฝึกอบรม และวิทยากรด้วยครับ
จะได้ไม่ส่งไปฝึกอบรมให้เปลืองเงินครับ

pratompon

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 28
ได้ค่ะ ตามกฏกระทรวงกำหนดมาตฐานในการบริหารและการจัดการความปลอดภัยในการทำงาน อาชีวอนามัยและสภาพแวดล้อมในการทำงาน 2549 ข้อที่35 คะ่

iskanviii

• Newbie
  • *
 :o :o :o :o :o :o

ในกฎหมายตามกฏกระทรวงกำหนดมาตฐานในการบริหารและการจัดการความปลอดภัยในการทำงาน อาชีวอนามัยและสภาพแวดล้อมในการทำงาน 2549 ข้อที่35
วิทยากรขยายความให้ว่า หัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัยถ้าเป็น จป.วิชาชีพ สามารถแต่งตั้งได้เลย แต่ถ้าแต่งตั้งเป็นหัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัยแล้วจะต้องหา จป.วิชาชีพ มาอีกเพราะควบ 2 ตำแหน่งไม่ได้
แต่ถ้าไม่ได้เป็น จป.วิชาชีพ ต้องไปอบรมเป็นหัวหน้าหน่วยความปลอดภัย
โดยถ้าเคยผ่านอบรม จป.หัวหน้างาน/จป.บริหาร จะต้องอบรมเพิ่ม 42 ชม. ,
เคยผ่านอบรม จป.เทคนิค/จป.เทคนิคขั้นสูง จะต้องอบรมเพิ่ม 30 ชม.

เริ่มจะสับสนแล้วค่ะ รอความรู้เพิ่มเติมจากท่านอื่นๆอีกนะคะ
 :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X

เฟ๊อะ ฟ๊ะ

• คะแนนน้ำใจ 8
  • คงไม่มีใครทำให้ใครต่อใครถูกใจได้หมดหรอก
รอฟังด้วยจ้า  :wanwan017: :wanwan017:

Mersy@SMC

• คะแนนน้ำใจ 93
1. กฎหมายกำหนดว่า ลูกจ้าง 100 คนขึ้นไป ต้องมี จป.วิชาชีพ อย่างน้อย 1 คน

2. ลูกจ้าง 200 คนขึ้นไป ต้องมีหน่วยงานความปลอดภัยฯ

3. หน่วยงานความปลอดภัยฯ ต้องมีหัวหน้าหน่วยงานฯ

4. หัวหน้าหน่วยงาน ต้องเป็น จป.วิชาชีพ หรือ จป.อื่นๆ ที่ผ่านอบรมเพิ่มเติมมา

จากการตีความที่เคยได้รับฟังมาคือ จป.วิชาชีพ เป็นได้ทั้ง 2 ตำแหน่ง ขึ้นอยู่กับการบริหารจัดการ  การจัดโครงสร้างองค์กร ของบริษัท เพราะ จป.วิชาชีพ ต้องปฏิบัติงานตามหน้าที่ จป.12 + คปอ. 11 + หน.หน่วยงาน

เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

iskanviii

• Newbie
  • *
 :wanwan017:ขอบคุณข้อมูลดีๆนะคะ :-*

ตอนแรกหนูก็แต่งตั้งตัวเองเป็นหัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัย
จนเชิญวิทยากรมาอบรม คปอ. แล้วได้คำแนะนำมาแบบนี้
จึงได้ส่ง จป.บริหารไปอบรมเพิ่ม
แล้วมาแต่งตั้งเป็นหัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัยแทน

:P :P :P :P :P :P

thanapong

สอบถามไปยังสำนักงานคุ้มครองแรงงานจังหวัด  ได้ความว่า

1.  กฎหมายกำหนดให้นายจ้างแต่งตั้งลูกจ้าง 1 คนเพื่อทำหน้าที่บังคับบัญชาหน่วยงานความปลอดภัย  นั้นหมายความว่าจะต้องมีบุคลากรเพิ่มอีก 1 คน ไม่ใช่เหมารวมกับ จป.วิชาชีพ

2.  หน้าที่ของหน่วยงานความปลอดภัย  กับหน้าที่ของ จป.วิชาชีพก็ไม่เหมือนกัน  ดังนั้นจะเป็นบุคคลคนเดียวกันกับ จป.วิชาชีพไม่ได้

สรุปวิทยากรที่อบรมให้ตีความกฎหมายเอาเอง  ทำให้ผู้จัดการโรงงานมาหาว่า จป.วิชาชีพ
มั่ว  ไม่แม่นกฎหมาย  เลยชี้แจงไปว่าไปถามแรงงานมาแล้วต้องมี 2 คน  วิทยากรเลยบอกว่างั้นเอาตามแรงงาน 555555  หากินกันง่ายเนอะวิทยากร

thanapong

อย่าไปสับสนกับคำว่าหัวหน้าหน่วยต้องเป็น หรือเคยเป็น จป.วิชาชีพ  เพราะนั้นคือคุณสมบัติของหัวหน้าหน่วย  ไม่ใช่อัตราตำแหน่ง

เรากำลังพูดถึงอัตราตำแหน่งว่าจะต้องมีกี่อัตราครับ คือ

1. จป.วิชาชีพ  1 อัตรา

2.  หัวหน้าหน่วยอีก 1 อัตรา

bung

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 56
วิทยากรจะสู้วิทยายุทธได้อย่างไรครับศิษย์พี่ :wanwan013: :wanwan013:
thanapong :wanwan017: :wanwan017: :wanwan017:

modohaim

• คะแนนน้ำใจ 70
ได้ข้อสรุปแล้ว ยังไงก็ช่วยชี้เป้าหน่วยฝึกอบรมกับวิทยากรให้ด้วยนะครับ
หากที่บริษัทผมเคยใช้บริการ จะยกเลิกทั้งหมด มันเปลืองเงินโดยไม่ได้รับความรู้ที่ถูกต้องกลับมาครับ

Mersy@SMC

กฎหมายบ้านเรามันพริ้วได้ตามบทบาทคนตัดสินครับ อยู่ที่ว่าจะเป็นใคร เจ้าหน้าที่แรงงาน  auditor วิทยากร และอื่นๆ  ส่วนการอบรมก็เพื่อให้ผ่านหลักเกณฑ์ทางกฎหมาย มีหลักฐานในการดำเนินการตามกฎหมาย

สำคัญที่สุดคือ การนำไปใช้งานจริงให้เกิดประสิทธิผลสูงสุด ก็คือ วนมาที่การบริหารจัดการภายในองค์กร นั่นเอง
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน

cheewanon

• คะแนนน้ำใจ 89
ดูที่คุณสมบัติของหัวหน้าหน่วยความปลอดภัยสิครับ ผมก็ 2 ตำแหน่งเหมือนกัน

jaisdf

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 9
Re: หัวหน้าหน่วยความปลอดภัย กับ จป.วิชาชีพ &
« Reply #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2020, 10:21:19 AM »
ต้องเป็น...คือปัจจุบันดำรงค์ตำแหน่งแจ้งขึ้นทะเบียนจป.วิชาชีพ..ถึงเรียกว่าเป็น จป.วิชาชีพ..หรือเคยเป็นหมายความว่าเคยแจ้งขึ้นทะเบียนและทำงานด้านจป.ว..แต่ปัจจุบันอาจจะลาออกจากจป.ว.เพราะได้ตำแหน่งที่สูงขึ้นรับน้องๆมาทำจป.
.....จป.วิชาชีพเป็นหน.หน่วยงานได้ครับ....หน้าที่ก็คล้ายกันสัมพันธ์กันอยู่แล้ว...
อย่าถามว่า..."เราได้ประโยชน์อะไรจากสิ่งที่ทำ"
....จงถามว่า..."สิ่งที่เราทำเป็นประโยชน์กับใคร"

hellogiant

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
เจตนารมณ์อาจต้องการให้แต่งตั้งคนใหม่ ที่ไม่ใช่ จป.มาควบ แต่ด้วยการตีความตามตัวอักษรที่เขียน นั้น จป. สามารถ เป็น หน.หน่วยงานฯ ควบไปได้แน่นอนครับ

cheewanon

• คะแนนน้ำใจ 89
โอ้ยๆๆๆๆมันฮาดีครับ คนที่ตัดสินใจคือ เจ้าหน้าที่กรมสวัสดิการที่รับเอกสารแต่งตั้งหัวหน้าหน่วยเราครับ

RakJing

• คะแนนน้ำใจ 238
ควบ 2 ได้นะครับ ชลบุรีเจ้าหน้าที่บอกว่าไม่ได้ขัดผมก็ควบ 2 แต่เจ้าหน้าที่จะพูดว่าไม่แนะนำเพราะ 1 คนดู 2 ตำแหน่ง อาจจะทำให้งานออกมาไม่ดีหรือหลุดได้

ปล. ผมก็ควบ 2 ตำแหน่งมาจะ 4 ปีละ ไม่มีปัญหา Audit 18001 หรือ 45001 ก็ไม่มีประเด็นนะ (แต่ก็มีน้องมาช่วยอีกคน) สู้ๆ ครับอย่างที่หลายๆท่านบอกกฏหมายไทยบางอย่างมันดิ้นได้ขึ้นอยู่ที่ใครจะตีความ บางที่เคยเจอมากับตัวเองถามเจ้าหน้าที่ ส่วนภูมิภาคกับส่วนกลางยังตอบไม่ตรงกันเลยเรื่องเดียวกัน
อย่าไปนึกว่า 'คนอื่น' เหนือกว่าเรา เพราะทำให้เกิดปมด้อย
อย่าไปนึกว่า 'คนอื่น' ต่ำกว่าเรา เพราะทำให้เกิดทิฐิ
อย่าไปนึกว่า 'คนอื่น' เสมอเท่าเรา เพราะทำให้เกิดการแข่งขัน ชิงดีชิงเด่น
จงนึกเสมอว่า 'คนอื่นทุกคน' เป็นเพื่อนรวมทุกข์ เกิด แก่ เจ็บ ตาย ด้วยกันทั้งหมด

tunyarat

• คะแนนน้ำใจ 13
ขอตอบแบบกลางๆนะคะในฐานะทำงานตรงนี้มาตั้งแต่ปี 46 จริงอยู่ว่าไม่ควรเป็นคนเดียวกันแต่ท่านลองพิจารณาดูว่าถ้าบริษัทของท่านไม่ใหญ่มากมีความเสี่ยงน้อย อาจมีการอนุโลมจากสวัสดิการแรงงานพื้นที่ให้คนเดียวสามารถทำทั้ง2ตำแหน่งได้แต่ถ้าความเสี่ยงสูงอาจไม่เหมาะที่จะมีคนเดียว เอาเป็นว่าท่านอยู่เขตพื้นที่ใดลองปรึกษาเขตพื้นที่ดูคะไม่มีใครบอกได้ชัดเจนเพราะกฎหมายตีความได้หลายอย่าง ถ้ายึดตามกฎหมายทุกอย่างผู้ประกอบการก็ลำบากขนาดหาจป.วิชาชีพก็ยากละหาทีละ 2 คนนายจ้างอาจรับไม่ไหว ทางที่ดีปรึกษาสวัสดิการแรงงานพื้นที่คะ

Safetytore

• คะแนนน้ำใจ 8
จป.วิชาชีพ เป็นได้ แต่ในหน่วยงานอาจต้องมี 2 คน หัวหน้า 1 ลูกน้อง 1 แล้วแต่การบริหารจัดการภายในแต่ละบริษัท
095 949 7064
safetytore14@gmail.com

LINE : t0rr  (tศูนย์rr)

mss

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 39
จป.วิชาชีพ สามารถเป็นหัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัย ตามกฎหมายข้อ 35 แต่ไม่สามารถควบซ้อนกับตำแน่ง จป.ว ได้ ต้องออกจากตำแหน่ง จป.ว ก่อนแล้วก็เป็นหัวหน้าหน่วยครับ ผมว่าตามกฎหมายเค้าก็อยากได้จป.วิชาชีพมาเป็นหัวหน้าหน่วยแหละครับ เพราะจะได้คุยจะจป.อย่างเราๆรู้เรื่อง แต่ต้องมีประสบการณ์ทำงานหลายปีถึงจะเป็นหัวหน้าหน่วยได้ เพราะถ้าให้จป.วิชาชีพ จบใหม่มาเป็นหัวหน้าหน่วยประสบการณ์ไม่ถึงและควบซ้อมไม่เหมาะ จะทำให้การทำงานวุ่นวาย เพราะหัวหน้าหน่วยก็มีหน้าที่ตามกฎหมายที่ต้องทำ ตอนนี้ผมก็เป็นหัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัยอยู่ และไม่ได้เป็นจป.ครับ
sky

Mersy@SMC

สรุป

1. ตามข้อกฎหมายจป.วิชาชีพเป็น หน.หน่วยงานควบได้ ถ้าAuditor คนไหนบอกไม่ได้ เปลี่ยนเจ้าไปเลย

2. การทำงาน ถ้าทำได้ ก็ทำไป ถ้างานเยอะก็ต้องหาคนช่วย ต้องมีทีมงานที่เหมาะสม

2.1 เอาคนในบริษัทมาช่วย

2.2 หาเพิ่มเอามาเป็นทีมงาน

ปล. หน้าที่ จป.วิชาชีพ ข้อ 9 เสนอแนะตอนายจางเพื่อใหมีการจัดการดานความปลอดภัยในการทํางานที่เหมาะสมกับสถานประกอบกิจการ และพัฒนาใหมีประสิทธิภาพอยางตอเนื่อง

kmoomam1826

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
ขอเสริมอีกเสียง จป.วิชาชีพ เป็นหัวหน้าหน่วยงานความปลอดภัยได้แน่นอน ซึ่งตอนนี้ตัวเองก็ควบสองตำแหน่งเช่นกันค่า ผ่านอออิตมาตรฐานต่างประเทศเคี่ยวมาพอสมควรได้เอกสารแนบมาช่วยสนับสนุนค่า รบกวนศึกษาเอกสารแนบค่า

noppadol_1411

• " จป.ระดับวิชาชีพ รุ่นที่ 51 สถาบันความปลอดภัยในการทำงาน พ.ศ. 2535 "
  • Global Moderator
  • Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 5487
  • บริหารงานความปลอดภัยใช้ พรบ.ความปลอดภัยนำพาประเทศ

อ่านกระทู้นี้แล้วทำให้นึกถึงสมัยที่ยังเป็น จป.ระดับวิชาชีพ ที่ บ.แผ่นเหล็กวิลาสไทย จก.
เรื่องนี้คุยกันมานานตั้งแต่สมัยเมื่อปีพ.ศ. 2549
  มาถึงวันนี้น้องๆก็ยังคุยกันอยู่

ถ้าจะให้ตอบขอบอกก่อน
   1. จะเอาแบบถูกต้องเรา แต่ไม่ถูกใจนาย (ไม่ควบ)
   2. จะเอาแบบไม่ถูกต้อง แต่ถูกใจนาย (ควบ)

จะเลือกแบบไหนให้ดูนโยบายบริษัทฯ ดูจำนวนพนักงาน และที่สำคัญที่สุด
  ให้ดูความสามารถของเรา
  สำหรับพี่นพดล ทำได้ทั้งสองแบบ
  ไม่ต้องมานั่งวิวาทะกัน
  ถูกทั้งคู่ครับ
    อิอิอิ
รับบรรยายความปลอดภัยในการทำงานเกี่ยวกับไฟฟ้า ตาม พรบ.ความปลอดภัยฯ พ.ศ. 2554 และ รับจ้างตรวจ ทดสอบส่วนประกอบ อุปกรณ์สำหรับปั้นจั่นเหนือศีรษะฯ ตามแบบ ปจ.1 และ โมบายเครน แบบ ปจ.2
 โดย นพดล  นภาวรรณ  เจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงานระดับวิชาชีพ และ บริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัยหลักสูตรต่างๆ เช่น
อบรมหลักสูตร จป.ระดับหัวหน้างาน  จป.ระดับบริหาร และ
คณะกรรมการความปลอดภัยฯ (คปอ.)  ผู้บังคับปั้นจั่น ผู้ควบคุม ผู้ยึดเกาะวัสดุและผู้ให้สัญญาณแก่ผู้บังคับปั้นจั่น , หลักสูตรอบรมพนักงานใหม่, หลักสูตรการขับขี่รถโฟล์คลิฟท์ , จิตสำนึกความปลอดภัยในการใช้ยานพาหนะ  การอำนวยการจราจร โครงการอนุรักษ์การได้ยิน  อันตรายจากสารเคมีอันตรายตามกฎกระทรวงฉบับใหม่ ความปลอดภัยในงานซ่อมบำรุง  อันตรายจากการทำงานบนที่สูง บริการทั่วประเทศ
สนใจติดต่อได้ที่นี้
 มือถือ  0847324932  และ  0891889510
 ID Line  noppadol_1411
 noppadol_1411@hotmail.co.th
 noppadol1411@gmail.com
 https://www.facebook.com/noppadol.napawan
 https://www.facebook.com/บริษัท-เอ็นพี-ซัพพลาย-แอนด์-เอ็นจิเนียริ่ง-จำกัด-834219853407613/
 https://www.npsafetytrainingcenter.com/

• " จป.ระดับวิชาชีพ รุ่นที่ 51 สถาบันความปลอดภัยในการทำงาน พ.ศ. 2535 "
  • บริหารงานความปลอดภัยใช้ พรบ.ความปลอดภัยนำพาประเทศ
รับบรรยายความปลอดภัยในการทำงานเกี่ยวกับไฟฟ้า ตาม พรบ.ความปลอดภัยฯ พ.ศ. 2554 และ รับจ้างตรวจ ทดสอบส่วนประกอบ อุปกรณ์สำหรับปั้นจั่นเหนือศีรษะฯ ตามแบบ ปจ.1 และ โมบายเครน แบบ ปจ.2
 โดย นพดล  นภาวรรณ  เจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงานระดับวิชาชีพ และ บริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัยหลักสูตรต่างๆ เช่น
อบรมหลักสูตร จป.ระดับหัวหน้างาน  จป.ระดับบริหาร และ
คณะกรรมการความปลอดภัยฯ (คปอ.)  ผู้บังคับปั้นจั่น ผู้ควบคุม ผู้ยึดเกาะวัสดุและผู้ให้สัญญาณแก่ผู้บังคับปั้นจั่น , หลักสูตรอบรมพนักงานใหม่, หลักสูตรการขับขี่รถโฟล์คลิฟท์ , จิตสำนึกความปลอดภัยในการใช้ยานพาหนะ  การอำนวยการจราจร โครงการอนุรักษ์การได้ยิน  อันตรายจากสารเคมีอันตรายตามกฎกระทรวงฉบับใหม่ ความปลอดภัยในงานซ่อมบำรุง  อันตรายจากการทำงานบนที่สูง บริการทั่วประเทศ
 มือถือ  0847324932  และ  0891889510
 https://www.facebook.com/noppadol.napawan
 https://www.facebook.com/บริษัท-เอ็นพี-ซัพพลาย-แอนด์-เอ็นจิเนียริ่ง-จำกัด-834219853407613/
 https://www.npsafetytrainingcenter.com/

กระทู้เก่าครับ
   ตอบกับมือเลย ลองอ่านดู
   http://www.jorpor.com/forum/index.php?topic=25860.0

WE LOVE JORPOR.COM