จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำวิธีแก้ไขน้ำทิ้งไม่ให้เกินค่ามาตรฐาน  (อ่าน 427 ครั้ง)

จป.อ่อนหัด

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 13
แยกน้ำทิ้งออกเป็น 2 ส่วน
1. จากโรงอาหาร ผ่านถังดักไขมัน 2 ถัง และลงถังพักก่อนออกนอกโรงงาน ไม่มีการประกอบอาหาร มีแค่ล้างภาชนะใส่อาหารที่พนักงานนำมาทาน
2. จากโรงงาน (น้ำจากห้องน้ำ ในการผลิตไม่มีการใช้น้ำ) จากห้องน้ำออกมาลงบ่อรวมแล้วดูดใส่ถังเติมอากาศ 4 ถัง จาก 1-4 แล้วปล่อยออกนอกโรงงาน ในห้องน้ำจะมีสบู่และผงซักฟองสำหรับล้างมือ
ปัญหาคือน้ำทั้ง 2 ส่วนมีค่าไขมันเกินมาตรฐาน
รบกวนช่วยแนะนำทีค่ะ

Umedanumba

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
Re: วิธีแก้ไขน้ำทิ้งไม่ให้เกินค่ามาตรฐาน
« Reply #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 02:52:37 PM »
แบบนี้นี่เอง

siripak somsang

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 16
ลองใช้ หัวเชื้อจุลลินทรีย์ ยี่ห้อ EM Quality ลองดูไหมค่ะ  เติมเดือนละ 1 ครั้ง พอเติมแล้วห้ามใช้น้ำยาล้างห้องน้ำประมาณ 1 สัปดาห์   เมื่อก่อนที่บริษัทฯ ก็มีค่าน้ำเสียกินมาตรฐาน อยู่ 4 ค่า  ซึ่งมีลักษณะการเกิดน้ำเสียจากห้องอาหารและน้ำเสียจากห้องน้ำเหมือนกัน  เติม EM มา 1 ปี แต่ตอนนี้ตรวจผ่านทุกค่าแล้วค่ะ 
**แค่ไม่ทุกข์..ก็สุขแล้ว**

Veeranon

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 4
แนะนำให้ดูดล้างถังบ้างนะครับ น่าจะเป็น Septic Tank ใต้ดินทั้งหมดนะครับ กำหนดแผน 6 เดือน หรือ 1 ปี ดูดถังไขมันบ่อเกรอะดูครับว่าค่าจะเกินมั้ย
หมั่นสังเกตุการทำงานเครื่องเติมอากาศด้วยครับว่ามันทำงานจริงมั้ยพวกนี้ระบบจะตัดเมื่อร้อนเมื่อเย็นจะทำงานแบบนี้ถือว่าปกติ มันช่วยเลี้ยงจุลินทรีให้มีชีวิต ถ้าจุรินทรีตายน้ำเน่าเสียเกิดไขมันบนชั้นผิว เมื่อไหลไปยังถังที่มีปั้มๆน้ำก้อจะส่งน้ำที่ล้นออกไปยังบ่อพักก่อนเข้าท่อน้ำทิ้งของนิคมอุต ซึ่งการเก็บตัวอย่างน้ำจะเก็บตรงจุดพักน้ำสุดท้ายก่อนเข้าท่อน้ำทิ้งของนิคมครับ

WE LOVE JORPOR.COM