จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ การอบรมการปฐมพยาบาลเบื้องต้น (First Aid) มีกฎหมายไหนบังคับบ้างครับ  (อ่าน 300 ครั้ง)

surapong และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

เด็กชายโมเมย์ผู้ชอบตั้งคำถาม?

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
การอบรมการปฐมพยาบาลเบื้องต้น (First Aid) มีกฎหมายไหนที่บังคับบ้างครับ

นอกจาก
-ประกาศกระทรวงมหาดไทย เรื่อง ความปลอดภัยในการทำงานเกี่ยวกับสารเคมีอันตราย 2534
-ประกาศกรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน เรื่อง หลักเกณฑ์ วิธีการ และเงื่อนไขการฝึกอบรมความปลอดภัยในการทำงานเกี่ยวกับไฟฟ้า สำหรับลูกจ้างซึ่งปฏิบัติงานเกี่ยวกับไฟฟ้า

ขอบคุณครับ

Thanin

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 312
ิเท่าที่รู้มา ไม่มีครับ แต่ความเห็น ถึงแม้ว่า กม. ไม่ได้กำหนด บริษัท ควรจะเปิดอบรมให้พนักงานมีความรู้เกี่ยวกับการปฐมพยาบาลบ้างดีกว่าครับ เผื่อเหตุฉุกเฉิน สามารถช่วยพนักงานจากหนักให้เป็นเบาได้ครับ
รับงาน จป. เป็นจ๊อปๆ และ สามารถเป็นInternal Auditor ได้

SafetyFirst

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 19
อันดับที่หนึ่ง ประกาศกระทรวงมหาดไทย เรื่อง ความปลอดภัยในการทำงานเกี่ยวกับสารเคมีอันตราย 2534 --ถูกยกเลิกแล้วนะคะ

อันดับที่สอง เพิ่มเติม กฎกระทรวง กำหนดมาตรฐานในการบริหาร จัดการ และด าเนินการด้านความปลอดภัย อาชีวอนามัย และสภาพแวดล้อมในการท างานเกี่ยวกับการป้องกันและระงับอัคคีภัย 2555 ข้อ 28 (2)

ต้องจัดให้ผู้ที่มีหน้าที่เกี่ยวกับการป้องกันและระงับอัคคีภัยรับการฝึกอบรมเกี่ยวกับการป้องกันและระงับอัคคีภัย การใช้อุปกรณ์ต่างๆ ในการดับเพลิง การปฐมพยาบาล และการช่วยเหลือในกรณีฉุกเฉิน

:wanwan017:

WE LOVE JORPOR.COM