จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำวิธีกำจัดนกพิราบค่ะ  (อ่าน 208 ครั้ง)

KULAB THONGLAI

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
  • kulab
ขอคำแนะนำวิธีกำจัดนกพิราบค่ะ
« เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 06:13:39 PM »
สอบถาม จป.รุ่นพี่ ทุกท่านค่ะ ที่โรงงานเป็นโรงงานอาหาร (ผลิตไอศกรีม ขนมปัง และนม) และมีปัญหาเรื่องนกพิราบ มาอาศัยอยู่ ปัญหาที่พบบ่อย คือ มูลของนก สร้างความสกปรก และไม่น่าดู ทางแม่บ้านพ่อบ้านต้องทำการกวาดล้างเช็ดถูกทุกวัน (หรือแทบทุกชั่วโมง) :-X
#อยากขอคำแนะนำจาก พี่ๆ จป. ทุกท่าน ว่า พอจะมีแนวทางหรือวิธีไหน กำจัดนกพิราบได้บ้างไหมคะ  :wanwan011:  :wanwan011:

ขอบคุณค่ะ  :wanwan017:
kulab

เฟ๊อะ ฟ๊ะ

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 8
  • คงไม่มีใครทำให้ใครต่อใครถูกใจได้หมดหรอก
Re: ขอคำแนะนำวิธีกำจัดนกพิราบค่ะ
« Reply #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2020, 11:44:12 AM »
ที่ทำงานเก่าก็เจอเหมือนกัน ที่เก่าทำประตูลวดปิดไว้ ช่องว่างด้านบนก็ทำลวดกั้นไว้  :P :P
รูปตัวอย่าง แหะ ๆ

• Newbie
  • *
  • kulab
Re: ขอคำแนะนำวิธีกำจัดนกพิราบค่ะ
« Reply #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2020, 11:49:50 AM »
นกจะอยู่ตามซอกตามมุม บนหลังคา อะคะ  เช้าๆมานี้ มีแต่มูลนกตามพื้นเต็มเลย  แม่บ้านบ่นแล้วบ่นอีก
kulab

Chatchai Rupraman

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 9
« Reply #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2020, 02:16:09 PM »
ผมตอบในฐานะที่ผมได้รับมอบหมายป้องกันนกเข้าโรงงาน มา 3 ปี ติดตาข่ายเพื่อปิดทางเข้าออกดีที่สุดครับผม วิธีอื่นๆได้ผลระยะสั้นครับผม นกพิราบฉลาดมาก
สักวันมันคงจะสำเร็จ ฝันให้ไกลไปให้ถึง คิดแตกต่างแต่ไม่เกินจริง

• Newbie
  • *
  • kulab
« Reply #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 08:01:14 AM »
ขอบคุณค่ะ ทั้งนี้น่าจะขึ้นอยู่กับงบประมาณที่เขาจะให้ด้วยนะคะ
kulab

พี่หว๋อ จป.ว

• Moderator
  • Triple Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 4222
  • Safety@CCM
« Reply #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 03:51:42 PM »
 ::)ลองจร้างผู้รับเหมาข้างนอกมาประเมินดูคะ ที่โรงงานพี่เคยมาติดเจลไล่นก ก็เห็นผลดีคะ แต่ผู้รับเหมาต้องเข้ามาเป็นระยะๆๆ  :wanwan014:
  :wanwan013: พี่หว๋อ จป.ว (จป.ว รุ่น 26 NPC) & (Upgrade 42 ชม.รุ่น 46 ปิ่นทอง) :wanwan013:
@ รับงาน ที่ปรึกษาด้านด้านความปลอดภัยฯ และบริการฝึกอบรมด้านความปลอดภัยฯ ทุกหลักสูตร
@ รับงาน ตรวจรับรองและทดสอบปั้นจั่น, หม้อน้ำ, ลิฟท์ขนส่ง/ลิฟต์โดยสาร โดยสามัญวิศวกรเครื่องกล
@ รับงาน บำบัดหรือแปรสภาพกรดเกลือเสื่อมสภาพ กรดไฮโดรคลอริก (HCl)
@ รับงาน ตรวจวิเคราะห์คุณภาพน้ำดี น้ำเสีย และกากอุตสาหกรรมในโรงงาน
::)ช่องทางการติดต่องาน :-* Mobile  :  📲📲 081-3695563 📲
ID Line : saowathan
Lineลิ้งค์ : http://line.me/ti/p/~saowathan
(พีสะดวกทางไลด์สงสัยแอดมาสอบถามและฝากข้อความไว้ได้เลยคะ บางทีพี่ติดงานอาจตอบช้าคะ )
Email : Saowathan.k@gmail.com
Email : saowathan_wor@Hotmail.com
http://www.facebook.com/saowathan.kranput
::) มีปัญหาสงสัย & สนใจงานฝึกอบรมติดต่อสอบถามได้ค่ะ ::)

WE LOVE JORPOR.COM