จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นพี่ ๆ เรื่อง ประตูหนีไฟครับ  (อ่าน 286 ครั้ง)

Prasopsuk Sattarapan1987

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
เนื่องด้วย ผจก.ฝ่ายผลิต จะทำการเปลี่ยน ประตูหนีไฟซึ่งถูกต้องตามกฏหมายคือเปิดออก แต่ท่านต้องการที่จะทำเป็นแบบ สไลด์ เพื่อความสวยงานโดยไม่มีการ
ปรึกษากับ จป. เมื่อ จป. ทราบจึงแจ้งในที่ประชุมว่าไม่สามารถให้ท่านทำแบบที่
ท่านต้องการได้ โดยเอากฏหมายมาให้ดู แต่หลังจากนี้ก็ยังมีการดำเนินการ ที่จะทำ
ประตูเป็นแบบเลื่อน สไลด์ โดยไม่ฟังคำแนะนำของ จป.
อยากถามความคิดเห็นของพี่ ว่าเราจะปล่อยให้เขาดำเนินการหรือ ยืนยันไม่ให้ทำ
ซึ่งตอนนี้ จป. ไม่อนุญาติให้ทำโดยเด็ดขาด แต่ ผจก.ที่เป็นคน ญี่ปุ่นกลับเห็นด้วย
กับท่านอยากให้ทำเพื่อความสวยงาม
Prasopsuk

thanapong

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 132
Re: ขอความเห็นพี่ ๆ เรื่อง ประตูหนีไฟครับ
« Reply #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 12:50:50 PM »
จป.มีหน้าที่ให้คำปรึกษา และเสนอแนะนายจ้าง นะครับ ถ้าเขาจะทำก็ปล่อยเขา แต่เราต้องเก็บหลักฐานการแจ้งนายจ้างไว้นะครับว่าแจ้งแล้วเขาไม่ทำตาม  ตรวจสอบอาคารเมื่อไหร่ก็จะรู้เอง

thanapong

• คะแนนน้ำใจ 132
Re: ขอความเห็นพี่ ๆ เรื่อง ประตูหนีไฟครับ
« Reply #2 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 12:52:38 PM »
เพิ่มเติมอีกอย่าง   อาจะนำข้อกฎหมายเกี่ยวกับประตูหนีไฟ ไปติดที่บริเวณนั้นให้พนักงานหรือผู้สนใจได้อ่านครับว่าสิ่งที่เป็นอยู่มันถูกต้องตามกฎหมายหรือไม่

• Newbie
  • *
« Reply #3 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 04:54:26 PM »
ขอบคุณมากครับ วันนี้ประชุมเรื่องนี้เขาถามหาระยะห่างของป้ายทางหนีไฟเราแจ้งก็
อธิบายไปตามกฏหมาย สุดท้ายก็จะทำ โดยจะให้เอาป้ายทางหนีไฟออก จป.อย่าง
เรา......เลยครับ
Prasopsuk

lnwcat

• Super Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 232
  • อยู่กับคนมากไม่ใช่ปัญหา อยู่กับคนมีปัญหาก็มีปัญหา
« Reply #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2019, 09:31:34 PM »
ให้มีการอบรมปุ่ม เปิดประตูฉุกเฉิน
ให้ไฟดับให้ประตูหนีได้

หากซ้อมหนีไฟ ทำเวลา ok หนีครบก็พอ
lnwcat  อ่านว่า "เทพแมว"

jo_swu@hotmail.com

idline : safetythai
085-904-7748

รม.เทคนิคกรุงเทพฯ (สาขา คอมพิวเตอร์)
มศว. ประสานมิตร (สาขา บริหารการตลาด)
มสธ. (สาขา อาชีวอนามัยและความปลอดภัย)

cert : รถยก - เครน  ดับเพลิงก้าวหน้า  จป.บริหาร  คปอ.  ฯลฯ

จะออกไปแตะขอบฟ้า

ตรวจสอบอาคารตาม พรบ.ควบคุมอาคาร

" class="bbc_img

• Newbie
  • *
« Reply #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2019, 09:04:14 AM »
ขอบคุณครับได้อีกหนึ่งไอเดียร์ :wanwan017:
Prasopsuk

Safety30up

• คะแนนน้ำใจ 156
« Reply #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2019, 11:42:31 AM »
ถ้าอยากใช้ slide door จริงๆ จะอนุโลมให้ใช้ได้บางกรณีเท่านั้น แต่ต้องปฏิบัติตามข้อกำหนด NFPA 101 ถ้าเงื่อนไขไม่ได้ตามนี้จะไม่อนุญาตนะครับ โดยมีรายละเอียดตามนี้ครับ  ขออนุญาตแปลให้คร่าวๆนะครับ

(ไม่แน่ใจว่า จนท.ของไทย จะยอมรับข้อกำหนดนี้ไหม แต่เอาจริงๆ กฏหมายทุกฉบับด้านอัคคีภัยในไทยล้วนมีพื้นฐานมาจาก NFPA ครับ)

Sections 18.2.2.2.10.2
allow the use of horizontal-sliding doors (without the
breakaway feature) when:

There is an occupant load of less than 10.
 - มีจำนวนคนในพื้นที่นั้นไม่เกิน 10 คน

There are no high hazard contents
 - ไม่มีสารอันตราย

It is readily operable from either side with no special
  knowledge or effort.
  - สามารถเปิดได้จากทั้งสองด้านโดยไม่ต้องใช้ความรู้ทักษะพิเศษ

The force to open the door is limited to 30 lbf to set
the door in motion, and 15 lbf to close or open the
door
ใช้แรงในการเปิดไม่เกิด 30 lbf ใช้แรงในการปิดไม่เกิน 15 lbf
(ถ้าหน่วย SI จะประมาณ 4.45 N ครับ)

If fire rated, it must be self-closing and installed in
accordance with NFPA 80.
- เมื่อเกิดไฟ ต้องปิดตัวเอง และการติดตั้งตาม NFPA 80 Standard for Fire Doors and Other Opening Protectives

เรื่อง NFPA ใครมีข้อสงสัย แนะนำและสอบถามได้นะครับ พอทราบหลักการคร่าวอยู่บ้าง

WE LOVE JORPOR.COM