จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: ยกสินค้าจนปวดหลัง เป็นอุบัติเหตุหรือโรคจากการทำงานครับ  (อ่าน 302 ครั้ง)

TapanaB

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
ผมขอสอบถามครับ
สมมติในกรณีืีที่พนักงานยกสินค้า​แล้วเกิดอาการปวดหลังจนต้องไปพบแพทย์​ ถือว่าเป็นโรคที่เกิดจากการทำงานและถือว่าเป็นอุบัติเหตุในงานได้ไหมครับ
และถ้าในวันถัดมาพนักงานไม่มาทำงาน​โดยที่แพทย์ให้พัก
ถือว่าเป็นอุบัติเหตุถึงขั้นหยุดงานไหมครับ

Mersy@SMC

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 74
1.ถ้าสอบสวนร่วมกันแล้วสรุปว่าเกิดจากการยกงานผิดวิธี ท่าทาง จนทำให้เกิดการบาดเจ็บก็เข้าข่ายอุบัติเหตุจากการทำงาน

2.ถ้าแพทย์ให้หยุดงาน และพนักงานต้องการหยุดงานก็เข้าข่ายอุบัติเหตุถึงขั้นหยุดงาน
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

chatt

• คะแนนน้ำใจ 31
ถ้าใช่ มีบริษัทชื่อดัง พนักงานปวดหลังเต้มไปหมดจากการยกส่งสินค้า แต่ไม่เห็นแก้ไขอะไร แต่ค่าแรงสูงกว่าเขา ไม่เห็นใครไปร้องเลย

TapanaB

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0

Mersy@SMC

• คะแนนน้ำใจ 74
อธิบายอีกนิด 

ถ้าเป็นงานยกสิ่งของบ่อย ทุกวัน แล้วปวดหลังแบบเล็กน้อยหยุดงาน1-2วันแล้วกลับมาทำงาน อันนี้ไม่คิด

แต่เคสผมนี่ ยกงานผิดวิธีท่าทาง จนหลังยอก เดินแทบไม่ได้ หยุดไป 7 วัน
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

k_safety

• คะแนนน้ำใจ 10
ขอปรึกษาด้วยค่ะ พนักงานมีอาการปวดหลัง และไปพบแพทย์พบว่าเป็นหมอนรองกระดูก ซึ่งต้องหยุดรักษาตัว และในส่วนของบริษัทก็เปลี่ยนลักษณะงานให้ หลังจากที่พักรักษาตัวมา  แบบนี้บริษัทต้องกำเนินการอะไรเพิ่มเติมไหมคะ  จะใช้หลักการอะไรวิเคราะห์ว่าเกี่ยวเนื่องจากการทำงานหรือไม่

โจ้ จป 09 BSRU

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 46
  • จป. ทะเลไทย
ขออนุญาตแชร์ ผิดถูกแนะนำได้ครับ
1. กรณีปฏิบัติงานยกของอยู่แล้วเกิดอาการปวดหลังขึ้นมาทันที เป็นอุบัติเหตุที่เกิดจากการทำงาน ถ้าหยุดก็นับสถิติ อุบัติเตุถึงขั้นหยุดงานครับ
2. กรณีที่ไม่ได้เกิดขึ้นทันที แต่อยู่ดีๆมีอาการปวดหลัง การพิสูจน์ว่าเป็นโรคจากทำงาน ที่จะให้บริษัทฯ ยอมรับกรณีนี้ ยากหน่อยครับ เพราะต้องดูประวัติย้อนหลัง ว่ามีปัจจัยใดบ้าง ที่เคยเจอ กรณีนี้ก็จะรักษาภายใต้สิทธิ์ประกันสังคมครับ แต่ถ้าเรารู้ว่าพนักงานมีอาการบาดเจ็บที่หลัง ถ้าเขาทำงานที่ต้องแบกหามหรืองานที่จะส่งผลต่อการบาดเจ็บ ต้องมีการปรับเปลี่ยนงานให้ พนง.

WE LOVE JORPOR.COM