จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการจ่ายยาในโรงงาน  (อ่าน 361 ครั้ง)

Saranya Kaprao

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 3
สอบถามการจ่ายยาในโรงงาน
« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2019, 09:12:04 AM »
ขอรบกวนสอบถามค่ะ เนื่องจากในโรงงานมีห้องปฐมพยาบาล แต่ทางเซฟตี้เป็นคนดูแล ไม่มีพยาบาลวิชาชีพ จึงอยากสอบถามว่า สามารถจ่ายยาพอนสแตน ให้กับพนักงานได้หรือไม่คะ ถ้าไม่สามารถจ่ายได้ มีกฎหมายตัวไหนบอกไหมคะ
 :-* :-*
มีแค่สองมือเท่านี้เอง ทำอะไรถูกใจคนทั้งโลกไม่ได้หรอก

SafetyFirst

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 17
Re: สอบถามการจ่ายยาในโรงงาน
« Reply #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2019, 04:59:40 PM »
ถ้าถามในแง่กฎหมายส่วนตัวคิดว่า..

1. กฎหมายแรงงาน สวัสดิการ 2548 โรงงานที่ไม่เข้าข่ายจะต้องมีแพทย์หรือพยาบาล กฎหมายไม่ได้กำหนดว่าใครที่จะต้องเป็นผู้จ่ายยา

2. กฎหมายสาธารณสุข เรื่องยา ต้องพิจารณาว่ายาพอนสแตนเป็นยาอันตรายหรือไม่ หรือเป็นยาที่เข้มงวดที่ต้องจ่ายด้วยแพทย์หรือเภสัชกรหรือผู้ที่ใบอนุญาตเท่านั้นรึเปล่า

ส่วนตัวคงจ่ายให้เป็นยาพาราแทน ซึ่งยาพอนสแตนไม่ใช่ยาสามัญประจำบ้านเหมือนกับยาพารา และบางคนแพ้ยายาพอนสแตนก็มี ยังไงรอผู้รู้ท่านอื่นมาเพิ่มเติมนะคะ  :P

Saranya Kaprao

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 3
« Reply #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2019, 05:12:33 PM »
ขอบคุณมากค่ะ :wanwan017:
มีแค่สองมือเท่านี้เอง ทำอะไรถูกใจคนทั้งโลกไม่ได้หรอก

จป.หมูตุ๋น

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 11
« Reply #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2019, 04:51:37 PM »
จ่ายได้นะคะ เพราะที่โรงงานก็สั่งซื้อมาจ่ายยาให้พนักงานค่ะ

Jorpor BKK

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 1
« Reply #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2019, 05:17:08 PM »
ขอรบกวนสอบถามค่ะ เนื่องจากในโรงงานมีห้องปฐมพยาบาล แต่ทางเซฟตี้เป็นคนดูแล ไม่มีพยาบาลวิชาชีพ จึงอยากสอบถามว่า สามารถจ่ายยาพอนสแตน ให้กับพนักงานได้หรือไม่คะ ถ้าไม่สามารถจ่ายได้ มีกฎหมายตัวไหนบอกไหมคะ
 :-* :-*

ที่โรงงานก็ไม่มีพยาบาลค่ะ คลังยาศูนย์กลางอยู่ที่ห้องพยาบาล โดย Safety/HR เบิกจ่ายให้พนักงาน ยาอีกส่วนหนึ่งอยู่ในไลน์ผลิต และทางออฟฟิศโปรดักชั่น/QC เป็นคนควบคุม

ซึ่งยาพอนสแตนเป็นยาหลักที่พนักงานขอเบิก เพราะพนักงานส่วนใหญ่เป็น ผญ. จึงใช้เพื่อบรรเทาการปวดประจำเดือน ถ้าใช้ปริมาณที่เหมาะสมและไม่มีประวัติแพ้ยาตัวนี้มาก่อน ก็ไม่น่าจะมีปัญหาค่ะ

WE LOVE JORPOR.COM