จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม จป ทุกท่านเรื่องสภาพแวดล้อมในการทำงาน  (อ่าน 498 ครั้ง)

Safety bee

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 641
  • รับผิดชอบหน้าที่ให้ดีที่สุด
   คือที่บริษัทเปลี่ยนผู้บริหารเป็นชาวมาเลเซีย เค้าไม่ค่อยให้ความร่วมมือในเรื่องของความปลอดภัยอาชีวอนามัยสักเท่าไหร่    ทุกวันนี้เกิดปัญหาเนื่องจากไลน์ประกอนมี สเปกาว และ กลิ่นไหม้ของ PVC ส่งก]ฃกลิ่นเหม็นถึงทุกขบวนการผลิตเพราะเป็นพื้นที่ทำงานแบบไม่มีห้องกั้น พนักงานปวดหัวกับกลิ่นเหม็น ทาง จป. ได้แจ้งทางหัวหน้างาน และ ผู้บริหาร แต่ไม่มีการปรับปรุงและแก้ไข แบบนี้ทาง จปใ สามารถ ออกหนังสั่งหยุดผลิตได้หรือไม่    บริษัทท่านไดเจอปัญหานี้บ้าง จป  อยากลาออกเลย คิดถึงผู้บริหารเก่าที่เค้าไม่ให้ความสำคัญกับพนักงาน   ขอหนังสือสั่งหยุดผลิตด้วยนะครับหากท่านใดมี ออกเป็น ออก เพราะมันเป็นหน้าที่ ไหนๆ เค้าก็ไม่ชอบ จป เค้าบอกที่มาเลเซียไม่ต้องมี จป และหากเป็นแบบนี้ถ้า จป. แล้วเค้าไม่ปรับปรุงในใจอยากแจ้งทางกรมแรงงานเข้าตรวจครับ เพราะโมโหมากครับ  โปรดตอบกับด้วยนะครับผู้มีประสบการทางด้านนี้  ขอบพระคุณครับคือเมื่อก่อนยังไม่มี Order นี้มา ตอนนี้เพิ่งเริ่มผลิตครับ

MCzombie

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 29
ลองเสนอทำฮู๊ดดูดอากาศ ระบบระบายอากาศเฉพาะจุดหรทอให้ใส่หน้ากากกรองสารพิษดูครับ จป.มีหน้าที่เสนอแนะให้นายจ้างทำตามกฏหมาย เค้าจะทำไม่ทำอีกเรื่องนึง อย่าให้ถึงขั้นแจ้งกรมสวัสฯเลยครับ ไม่เป็นผลดีกับตัวเราแน่ ในอนาคตจะมีบริษัทไหนจ้างเรา ลองฟังความคิดเห็นท่านอื่นดูครับ :wanwan044:
วศบ.วิศวกรรมการจัดการความปลอดภัย
มหาวิทยาลัยเอเชียอาคเนย์

iskanviii

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 52
ใจเย็นๆนะคะ เห็นใจจป.ด้วยกัน เข้าใจความรู้สึกเลยค่ะ  :'( เห็นด้วยกับคุณ MCzombie ค่ะ เรื่องของการเสนอทำHoodและหน้ากาก ลองทำเอกสารขึ้นมาหรือขอใบเสนอราคาค่าHoodหรือหน้ากากนำไปเสนอ หากเสนอแล้วนายจ้างไม่โอเคก็ให้เซ็นต์กำกับมา เราก็จะได้มีหลักฐานอ้างอิงว่าเรามีการเสนอแนะนายจ้างไปแล้ว (เก็บไว้เป็นหลักฐานเผื่อมีปัญหาในภายหลังค่ะ) >:(

ลองเสนอทำฮู๊ดดูดอากาศ ระบบระบายอากาศเฉพาะจุดหรทอให้ใส่หน้ากากกรองสารพิษดูครับ จป.มีหน้าที่เสนอแนะให้นายจ้างทำตามกฏหมาย เค้าจะทำไม่ทำอีกเรื่องนึง อย่าให้ถึงขั้นแจ้งกรมสวัสฯเลยครับ ไม่เป็นผลดีกับตัวเราแน่ ในอนาคตจะมีบริษัทไหนจ้างเรา ลองฟังความคิดเห็นท่านอื่นดูครับ :wanwan044:

Mersy@SMC

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 77
ตามขั้นตอน ลองทำมันทุกทาง ถ้ามันยังไม่ได้ก็มีแค่ 2 ทาง

1. ทนอยู่กับปัญหา งานแบบนี้ไม่ใช่หน้าที่ของ จป.คนเดียว แต่เป็นหน้าที่ของหัวหน้างาน/ผู้จัดการ/คปอ. ทุกคนที่เกียวข้องต้องร่วมกันผลักดันให้นายจ้างอนุมัติ

2. ไม่ทนแล้วก็ไปหางานที่อื่นทำ จนกว่าจะเจอกับที่ทำงานที่เหมาะกับเรา
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

Safety bee

• คะแนนน้ำใจ 641
  • รับผิดชอบหน้าที่ให้ดีที่สุด
ขอบพระคุณทุกท่านครับ ตอนนี้ เค้าทำการปรับปรุงเรียบร้อยครับหลังจากที่ ส่ง Mail แจ้งทุกฝ่ายที่เกี่ยวข้อง ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับป้ม

cheewanon

• คะแนนน้ำใจ 82
ถ้าอยากให้ทางเจ้าของบริษัทปรับปรุง หรือรู้กฎหมายความปลอดภัยประเทศไทย ก็ต้องเอากลไกของผู้บังคับใช้กฎหมายเข้าไปตรวจ แจ้งแบบลับๆ ไปที่แรงงานพื้นที่เลย แต่ถ้ากลัวว่าแรงงานพื้นที่รับส่วยอยู่ ก็แจ้งที่ตลิ่งชันเลยครับ แล้วงานเราจะทำได้หรือได้ทำครับ

cheewanon

• คะแนนน้ำใจ 82
ลืมๆ แต่เราต้องเตรียมเอกสารของ จป ไว้ด้วยนะครับ เช่น แบบการตรวจ ข้อเสนอแนะ อ้างอิงกฎหมายฉบับไหน

WE LOVE JORPOR.COM