จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามค่ะ  (อ่าน 111 ครั้ง)

Fangsafety

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 4
สอบถามค่ะ
« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2019, 08:27:29 AM »
กรณี contractor เข้ามารับเหมางานทดสอบระบบ
แล้วซับเกิดอุบัติเหตุในงาน ทางบริษัท ต้องรับผิดชอบอย่างไรค่ะ ทางจป.เองก็สอบสวนหน้างาน แต่ทางซับไม่ยอม จะให้ทางโรงงานรับผิดชอบค่าเสียหายการรักษาค่ะ

modohaim

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 61
Re: สอบถามค่ะ
« Reply #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2019, 08:59:43 AM »
ขึ้นอยู่เงื่อนไขในเอกสารหรือสัญญาการว่าจ้าง หากไม่มีอะไรระบุไว้ ทางบริษัท ฯ ต้องเป็นผู้รับผิดชอบการประสบอันตรายดังกล่าวครับ

Thanin

• คะแนนน้ำใจ 306
« Reply #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2019, 03:11:03 PM »
อุบัติเหตุจากการทำงานของพนักงานรับเหมานั้น ทางผู้รับเหมาจะต้องเป็นผู้รับผิดชอบเกี่ยวกับค่าใช้จ่ายในการรักษา โดยทำ กท. 16 และ 44 ให้กับโรงพยาบาลที่พนักงานดังกล่าวเข้าไปรับการรักษา (ไม่ว่าจะมีระบุไว้ในสัญญาจ้างหรือไม่ก็ตาม)
รับงาน จป. เป็นจ๊อปๆ และ สามารถเป็นInternal Auditor ได้

modohaim

• คะแนนน้ำใจ 61
« Reply #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2019, 06:08:46 PM »
ประเด็นนี้ ต้องมีข้อมูลพิสูจน์ให้ได้ว่าการจ้างงานนั้นเป็นการจ้างแบบใด โดยทั่วไปจะมีอยู่ 2 แบบ คือการจ้างแรงงานและการจ้างทำของ โดยให้ดูจากสัญญาหรือหลักฐานที่พิสูจน์ได้ เมื่อไหร่ก็ตามที่ลักษณะเป็นการจ้างแรงงานจะเข้าข่ายถือว่าเป็นลูกจ้างตาม พรบ.คุ้มครอง ฯ และ พรบ. ความปลอดภัย ฯ บริษัทของคุณต้องมีส่วนรับผิดชอบด้วยครับ
ลองติดต่อสอบถาม สนง.สวัสดิการและคุ้มครองแรงงานจังหวัดดู
แต่ก่อนสอบถามหาข้อมูลเยอะ ๆ เพื่อ จนท. เค้าถามรายละเอียดกลับ แล้วตอบไม่ได้ มันจะวุ่นไปกันไหน
ผมช่วยแนะนำได้แค่นี้นะครับ

WE LOVE JORPOR.COM