จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มทำระบบดับเพลิง  (อ่าน 570 ครั้ง)

Priks

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 2
เริ่มทำระบบดับเพลิง
« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 02:44:43 PM »
จะเริ่มทำระบบดับเพลิงอัตโนมัติในโรงงานจะเริ่มยังไงดีคะ
-ต้องดูอะไรเป็นพิเศษหรือไม่

-เป็นโรงงานทำสติ๊กเกอร์ค่ะ

*ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ*

:-* :-* :-* :-* :-* :-*

SAFETY_IDz

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 6
Re: เริ่มทำระบบดับเพลิง
« Reply #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2019, 10:05:53 AM »

จป.ตัวกลม

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 7
  • จป. ม.เอเชียอาคเนย์ (วศ.บ รุ่น09)
« Reply #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2019, 03:57:00 PM »
1.ต้องประเมินจากตัวกฏหมายก่อนครับ ผมแนะนำว่าให้ทำมากกว่ากฎหมายก็ดีครับได้ครอบคลุมแต่ ก็ประเมินจากงบประมานที่นายจ้างให้ประกอบด้วย (ส่วนใหญ่จะตายเพราะงบประมานครับ 555.)
2.ประเมินหน้างานเรา ว่ามีวัสดุชนิดไหนไวไฟบ้าง หรือเสี่ยงต่อการทำให้เกิดเพลิงไหม้ได้ แล้วบริเวณไหนเผป็นเครื่องจักรไหม
 **ขอแอบกระซิบราคานิดนึ่งน้ะครับวามีอย่างน้อยๆหกหลักปลายจะเจ็ดหลักน้ะครับ เพราะผมก็ทำอยู่ตอนนี้ อิอิ**
สถาบัน : มหาวิทยาลัยเอเชียอาคเนย์
สาขาวิชา : วิศวกรรมความปลอดภัย รุ่นที่ 09

E-mail : jeeramit.safety@gmail.com

Priks

• Newbie
  • *
« Reply #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 09:39:45 AM »
1.ต้องประเมินจากตัวกฏหมายก่อนครับ ผมแนะนำว่าให้ทำมากกว่ากฎหมายก็ดีครับได้ครอบคลุมแต่ ก็ประเมินจากงบประมานที่นายจ้างให้ประกอบด้วย (ส่วนใหญ่จะตายเพราะงบประมานครับ 555.)
2.ประเมินหน้างานเรา ว่ามีวัสดุชนิดไหนไวไฟบ้าง หรือเสี่ยงต่อการทำให้เกิดเพลิงไหม้ได้ แล้วบริเวณไหนเผป็นเครื่องจักรไหม
 **ขอแอบกระซิบราคานิดนึ่งน้ะครับวามีอย่างน้อยๆหกหลักปลายจะเจ็ดหลักน้ะครับ เพราะผมก็ทำอยู่ตอนนี้ อิอิ**

ทำถึงขั้นไหนแล้วคะ นี่เริ่มนับหนึ่งใหม่เลย มีซัพเข้ามาดูหน้างานแล้วบางเจ้า แต่ไม่รู้ว่าต้องดู ดีเทลตัวไหนเป็นพิเศษค่ะ

Safety_PFD

• Newbie
  • *
« Reply #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2019, 02:32:20 PM »
การเลือก Fire Pump ต้องพิจารณาหลากหลายองค์ประกอบด้วยกันครับ เช่น ความมั่นใจในระบบการจ่ายไฟฟ้า(กรณี Electric Motor) หรือ ความมั่นใจในการสำรองน้ำไว้ใช้ยามเกิดเหตุ แหล่งเก็บน้ำอยู่ระดับต่ำกว่าพื้นหรือสูงกว่า ฯลฯ

ส่วนต้นกำลังขับจะมี 2 ชนิด คือแบบเครื่องยนต์ดีเซล กับ มอเตอร์ไฟฟ้า
แล้ว Jockey Pump ขนาดปั้ม/ขนาดท่อ/หัว Sprinkler/ตู้สายฉีดน้ำดับเพลิง จะติดที่ไหนต้องวางแผนไว้ให้ดีๆครับ ผมว่าลองปรึกษาวิศวกรดีกว่าครับ และ Fire Pump นั้น ถ้าใช้ UL/FM ราคาจะสูง ถ้าหากมีงบเยอะก็ดี แต่อย่างต่ำต้องอิงมาตรฐาน NFPA20 ครับ

จป.ตัวกลม

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 7
  • จป. ม.เอเชียอาคเนย์ (วศ.บ รุ่น09)
« Reply #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2019, 10:07:20 AM »

ทำถึงขั้นไหนแล้วคะ นี่เริ่มนับหนึ่งใหม่เลย มีซัพเข้ามาดูหน้างานแล้วบางเจ้า แต่ไม่รู้ว่าต้องดู ดีเทลตัวไหนเป็นพิเศษค่ะ

เทียบราคาแล้วครับ รอเจ้านายตัดสินใจครับ 
สถาบัน : มหาวิทยาลัยเอเชียอาคเนย์
สาขาวิชา : วิศวกรรมความปลอดภัย รุ่นที่ 09

E-mail : jeeramit.safety@gmail.com

Priks

• Newbie
  • *
« Reply #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2019, 10:42:12 AM »

เทียบราคาแล้วครับ รอเจ้านายตัดสินใจครับ

ขอแอบดูใบเสนอราคากับที่เทียบราคาแล้วได้ไหมคะ ^_^

ณัฐกานต์     จะประสงค์ (พริก)
      Natthakan    Japrasong
          Safety Officer
E-mail : Natthakan.j@pmclabel.com
Tel. 034 452 000 ต่อ 203

addsafety

• Hero Member
  • คะแนนน้ำใจ 332
  • ความปลอดภัยเป็นหน้าที่ของพวกเราชาวเซฟตี้
« Reply #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2019, 10:59:10 AM »
จะเริ่มทำระบบดับเพลิงอัตโนมัติในโรงงานจะเริ่มยังไงดีคะ
-ต้องดูอะไรเป็นพิเศษหรือไม่

-เป็นโรงงานทำสติ๊กเกอร์ค่ะ

*ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ*

:-* :-* :-* :-* :-* :-*

ติดต่อมาได้ครับ รับทำระบบปั้มดับเพลิง ครับ
มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช  ( อาชีวอนามัยและความปลอดภัย )
วิทยากรสอนงานด้านความปลอดภัย
ที่ปรึกษาด้านความปลอดภัย
ดับเพลิงขั้นก้าวหน้า ราชประชา 5/2561

รับอบรมดับเพลิงขั้นต้น และฝึกซ้อมอพยพหนีไฟ ทั่วประเทศ

บริการงานตรวจสอบ โดยวิศวกร ผู้ชำนาญงานการตรวจสอบ
บริการรวดเร็วทันใจ พร้อมทีมงานคุณภาพ  ด้วยราคาที่พอใจ

บริการตรวจสอบระบบไฟฟ้า หม้อแปลงไฟฟ้า รับรองระบบไฟฟ้า ด้วยเครื่องมือที่ทันสมัย  และทีมงานมีคุณภาพ พร้อมทำ PM

บริการตรวจสอบอาคาร ตาม พ.ร.บ ควบคุมอาคาร

รับออกแบบพร้อมติดตั้งระบบแจ้งเหตุเพลิงไหม้  ระบบดับเพลิง ตรวจเช็คระบบสัญญาณแจ้งเหตุเพลิงไหม้ ประจำปี

บริการตรวจวัดสภาพแวดล้อมในการทำงาน
   * ตรวจวัดระดับเสียง
   * ตรวจวัดความเข้มแสง
   * ตรวจวัดระดับความร้อน
   * ตรวจวัดเสียงแบบความถี่
   * ตรวจวัดเสียงแบบ Noise Contour
   * ตรวจวัดวิเคราะห์คุณภาพน้ำดื่ม
   * ตรวจวัดวิเคราะห์คุณภาพน้ำทิ้ง
โดยทีมงานนักวิชาการสิ่งแวดล้อมมืออาชีพ

รับจัดหาอุปกรณ์เซฟตี้  อุปกรณ์ป้องกันอันตรายส่วนบุคคล (PPE)
   * รองเท้านิรภัย
   * เสื้อสะท้อนแสง
   * หมวกนิรภัย
   * เข็มขัดนิรภัย และอุปกรณ์ในการทำงานบนที่สูง
   * ชุดป้องกันสารเคมี
   * อุปกรณ์ป้องกันงาน เชื่อม เจียร ตัด
   * และอื่นๆอีกมากมาย  พร้อมบริการและจัดหาให้ตามต้องการ

vk_service@hotmail.com 

Tel. 0892305897

ID LINE : addsafety

มีความตั้งใจ ไม่ว่ายากแค่ไหนเราทำได้เสมอ

Priks

• Newbie
  • *
« Reply #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2019, 10:39:22 AM »
ถังน้ำเบบไฟเบอร์กลาสกับบ่อซีเมนต์ ควรใช้แบบไหนดีคะ

WE LOVE JORPOR.COM