จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องโรงงานจะเปิดไลน์พ่นสี  (อ่าน 292 ครั้ง)

Nattaya_Aom และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

จป 53

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 29
  • มีน้ำใจให้กันครับ จป รุ่น 2 เขียวทอง 53
สอบถามเรื่องโรงงานจะเปิดไลน์พ่นสี
« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2019, 11:38:50 AM »
อยากถามทุกท่านว่าโรงงานจะเปิดไลน์พ่นสี เกี่ยวข้องกับกฏหมายข้อใหนครับแล้วมีขั้นตอนการขออนุญาตอย่างไรบ้างครับ :wanwan011:

Mersy@SMC

• คะแนนน้ำใจ 70
Re: สอบถามเรื่องโรงงานจะเปิดไลน์พ่นสี
« Reply #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2019, 12:50:45 PM »
เปิดไลน์พ่นสี
1. เพิ่มกำลังแรงม้า ( มอเตอร์ เตาอบ ) เกินจากที่ขออนุญาตหรือไม่  ถ้าเกินต้องแจ้งขยายโรงงาน
2. ต้องมีการเปลี่ยนแปลงโครงสร้างอาคารไหม
3. ต้องมีระบบบำบัดไหม กากสี  น้ำเสีย

เยอะครับ
http://diw.go.th/hawk/content.php?mode=laws&tabid=1
เราจะไม่เดินไปเพียงลำพัง ถ้าเราทุกคนเดินไปทางเดียวกัน
             We'll never walk alone.....><

MCzombie

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 27
Re: สอบถามเรื่องโรงงานจะเปิดไลน์พ่นสี
« Reply #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2019, 04:01:28 PM »
เพิ่มเติมให้ครับดูสารเคมีที่ใช้เป็นส่วนประกอบของสี เข้าข่ายสารเคมีอันตรายมั้ย
ต้องแจ้ง สอ.มั้ย
ผลิตภัณฑ์บรรจุสีใช้งานเสร็จแล้วจะทิ้งหรือกำจัดอย่างไร ต้องส่ง สก. มั้ย
วศบ.วิศวกรรมการจัดการความปลอดภัย
มหาวิทยาลัยเอเชียอาคเนย์

จป 53

• มีน้ำใจให้กันครับ จป รุ่น 2 เขียวทอง 53
« Reply #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 03:12:13 PM »
เปิดไลน์พ่นสี
1. เพิ่มกำลังแรงม้า ( มอเตอร์ เตาอบ ) เกินจากที่ขออนุญาตหรือไม่  ถ้าเกินต้องแจ้งขยายโรงงาน
2. ต้องมีการเปลี่ยนแปลงโครงสร้างอาคารไหม
3. ต้องมีระบบบำบัดไหม กากสี  น้ำเสีย

เยอะครับ
http://diw.go.th/hawk/content.php?mode=laws&tabid=1
:wanwan017: :wanwan017:
ขอบคุณมากครับ

จป 53

« Reply #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2019, 03:12:50 PM »
เพิ่มเติมให้ครับดูสารเคมีที่ใช้เป็นส่วนประกอบของสี เข้าข่ายสารเคมีอันตรายมั้ย
ต้องแจ้ง สอ.มั้ย
ผลิตภัณฑ์บรรจุสีใช้งานเสร็จแล้วจะทิ้งหรือกำจัดอย่างไร ต้องส่ง สก. มั้ย
:wanwan017: :wanwan017:
ขอบคุณมากครับ

monsafety

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนน้ำใจ 2
« Reply #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2019, 10:15:06 PM »
การป้องกันอัคคีภัย ระบบดับเพลิง สายดิน ไฟฟ้าสถิต ระบบบำบัดไอระเหยสารเคมี
Wet scubber ประมาณนี้ครับ

cheewanon

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 77
« Reply #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2019, 09:11:38 AM »
พิมพ์ในกูเลยครับ "อุตสาหกรรมที่มีกระบวนการพ่นสี"

cheewanon

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 77
« Reply #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2019, 09:12:51 AM »
http://www2.diw.go.th/I_Standard/Web/pane_files/Industry21.asp  ลืมๆลองดูครับ

WE LOVE JORPOR.COM