จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: โรงงานสามารถซื้อน้ำมันดีเซลเข้ามาใช้ได้สุงสุดกี่ลิตร  (อ่าน 334 ครั้ง)

w2ev2e

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 2
 ??? สำหรับโรงงานอุตสาหกรรม สามารถซื้อน้ำมันดีเซลเข้ามาเก็บเพื่อใช้เติมรถยก สามารถเก็บน้ำมันได้สูงสุดกี่ลิตร และมีกฎหมายฉบับไหนที่เกี่ยวข้อง ต้องปฏิบัติด้านกฎหมายอย่างไรหรือขออนุญาตหรือไม่ แนะะนำด้วยค่ะ

wijuk yongwanich

• Sr. Member
  • คะแนนน้ำใจ 39
http://www.doeb.go.th/knowledge/new_oil_law.htm
ลองไปอ่านดูนะครับ ตามความเข้าใจของผม

กระทรวงพลังงาน
กิจการควบคุมตาม พ.ร.บ.ควบคุมน้ำมันเชื้อเพลิง
กสร.จป.ว213-000494

Safety_chagir

• คะแนนน้ำใจ 179
 ::) ที่โรงงานผมใช้กฏหมายของกระทรวงพลังงานที่ wijuk yongwanich บอกไว้นี้แหละครับ เราต้องดูรายละเอียดตามนะครับ
1.น้ำมันดีเซลเป็นเชื้อเพลิงชนิดที่ 3 ไวไฟน้อย
2.ลักษณะการจัดเก็บใส่ภาชนะของโรงงานเจ้าของกระทู้เป็นแบบไหน เช่นซื้อใส่ ถัง 200 ลิตร ( ในพรบ.เรียกถังเหล็กหรือพลาสติก 227 ลิตร) ก็อยู่ในประเภที่ 5
3.จากนั้นเราก้มาดูต่อว่าปริมาณรวมที่โรงงานเก้บเท่าไหร่ ไม่เกิน 227 ลิตร 1000 ลิตร หรือเกิน 15000 ลิตร เช่นถ้าที่โรงงานซื้อใส่ถังไว้ 227 ลิตรรวม 4 ถัง รวม 908 ลิตร แปลว่าสถานที่เก็บของโรงงานจะอยู่ในลักษณะที่สอง
 จากนั้นก้ไปแจ้งยื่นขอนุญาติประกอบกิจการควบคุมประเภทที่สองจะมีเจ้าหน้้าที่เข้ามาตรวจสถานที่เก็บน้ำมัน / อุปกรณ์ป้องกันการรั่วไหล / ถังดับเพลิง ฯลฯ เมื่อตรวจผ่านก็จะได้แบบ ธพ.ป.2 มาเก็บไว้เป็นหลักฐานที่โรงงานครับจะมีลายเซ็นตืเจ้าหน้าที่และคนยื่นขอใบอนุญาติเอามาติดจุดเก็บน้ำมัน ลองไปดูนะครับ  :wanwan020:

Safety_chagir

• คะแนนน้ำใจ 179

แก้ไขหน่อยครับ
2.ลักษณะการจัดเก็บใส่ภาชนะของโรงงานเจ้าของกระทู้เป็นแบบไหน เช่นซื้อใส่ ถัง 200 ลิตร ( ในพรบ.เรียกถังเหล็กหรือพลาสติก 227 ลิตร) ก็อยู่ในประเภที่ 3 ไม่ใช่ 5 ครับ  :wanwan019:

w2ev2e

• คะแนนน้ำใจ 2
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

WE LOVE JORPOR.COM