จป.ดอทคอม Jorpor.Com สังคมดีๆของ จป.บนโลกออนไลน์ ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมสร้างสังคมแห่งความปลอดภัยดีๆ แห่งนี้ หากท่านไม่ใช่สมาชิก ข้อมูลจะถูกซ่อนอยู่ทำให้มองไม่เห็น โปรดสมัครสมาชิก ( ฟรี !!! ) เพื่อเข้าถึงข้อมูล พูดคุย สร้างสังคมดีๆ ร่วมกันกับเรา

ผู้เขียน หัวข้อ: การอบรมลูกจ้างเข้าใหม่หรือเปลี่ยนงาน  (อ่าน 288 ครั้ง)

mchyboue

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 0
การอบรมลูกจ้างเข้าใหม่หรือเปลี่ยนงาน
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2019, 10:18:16 PM »
ขอสอบถามพี่ๆค่ะ ในกรณีที่หนูพึ่งจบใหม่ และทางโรงงานไม่มีจปว.เลย ซึ่งตอนนี้มีหนูเป็นจปว.คนเดียวซึ่งยังไม่มีประสบการณ์เลย จะสามารถอบรมพนักงานเข้าใหม่และพนักงานที่เปลี่ยนแผนกได้มั้ยคะ

Mr. Duiz

• Newbie
  • *
  • คะแนนน้ำใจ 12
Re: การอบรมลูกจ้างเข้าใหม่หรือเปลี่ยนงาน
« Reply #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2019, 01:50:07 PM »
อันดับแรก ควรเรียนรู้หน้างาน ศึกษา WI ขั้นตอนการทำงานของแต่ละแผนกก่อน ดูสถิติอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นบ่อยในโรงงาน ว่าเกิดจากอะไร จากขั้นตอนการทำงานไหม? จากสภาพแวดล้อมในการทำงานหรือป่าว (ประเมินความเสี่ยง) แล้วนำข้อมูลเหล่านั้น มาอบรมพนักงาน ถึงวิธีการทำงานที่ถูกต้องและปลอดภัย ข้อควรระวังในการทำงาน (ข้อบังคับ) ในแผนกนั้น ๆ

ผมเดินเป็นเดือน  ดูขั้นตอนการทำงาน  :wanwan019: อยู่ออฟฟิตแล้วง่วง 55

คนล่าฝัน_ที่อยากคว้าดาว

• Full Member
  • คะแนนน้ำใจ 143
Re: การอบรมลูกจ้างเข้าใหม่หรือเปลี่ยนงาน
« Reply #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2019, 02:26:08 PM »
ขอสอบถามพี่ๆค่ะ ในกรณีที่หนูพึ่งจบใหม่ และทางโรงงานไม่มีจปว.เลย ซึ่งตอนนี้มีหนูเป็นจปว.คนเดียวซึ่งยังไม่มีประสบการณ์เลย จะสามารถอบรมพนักงานเข้าใหม่และพนักงานที่เปลี่ยนแผนกได้มั้ยคะ
ถ้าว่ากันด้วยกฎหมายยังไม่ได้ครับ ต้องมีประสบการณอย่างน้อย 3 ปี ในการเป็น จป.วิชาชีพ และมีประสบการณ์ในการเป็นวิทยากร อีกอย่างน้อย  1 ปี ครับ

เจ้าหน้าที่ความปลอดภัยในการทำงานระดับวิชาชีพ
เลขที่.กสร.จปว.270-000443
MCRU : บริหารธุรกิจ
STOU : อาชิวอนามัย และความปลอดภัย รุ่น 32
สมาชิกสภาการสาธารณสุขชุมชน เลขที่ 59008430
Email: thitipan.nan@gmail.com ; thitipan_nan@yahoo.co.th

WE LOVE JORPOR.COM